Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác nào có cách tính toán chọn MOFEST cho động cơ không ạ!em đang thiết kế bộ xung áp đảo chiều cho động cơ dùng MOFEST trong cầu H.em chỉ biết chọn tranditor thôi còn con FET em mới tìm hiểu các bác jups em một tay nhé
    NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• hay lam cam on nha

Comment

• các bác nói cho e biết đôi điều về:
        + Sò
        +Mi
        Trong một số bộ kích. (mạch nghịch lưu).
        1.Nó là như thế nào (sò,mi)?
        2.Vấn đề đảm bảo công suất cho nó.
        hic// mong các bác sớm phản hồi.
        Ví dụ: e cần làm bộ kích. Từ ác quy 100Ah,12V. Thì cần quấn sò, mi như thế nào ạ.
        Bởi trước đây có người nhờ mua cho bọ kích 3 sò,2 mi gì đó.
        Thanks before!
        Hi!NgaiThăng@uct.tdh47

Comment

• Quên mất cần bộ kích để có thể đánh cá trên sông. hihi. Nước chảy khá mạnh ý.
          Rùi biếu các bác bữa lẩu cá nhí!
          fish!
          Hi!NgaiThăng@uct.tdh47

Comment

• cac bac co ai biet ve MOSFET MODUL giai thich ro ban chat ve no giup em duoc khong

Comment

• Mọi người giúp em vấn đề này nha. Em đang phải mô phỏng bộ biến đổi bộ biến đổi nguồn áp PWM dùng IGBT.Mọi người có thể giúp em hiểu sơ quà về cách tạo sơ đồ và tại sao lại tạo như vậy không nhé ( Càng chi tiết càng tốt mọi người nha ).Em cám ơn!

Comment

• Mosfet

xin chào cả nhà họ MosFet! Xin chào các pác gần xa! các pác cho em hỏi xíu nha! em có board điều khiển máy dệt bị trục trặc về phần công suất sử dụng mosfet. nó báo lỗi bảo về nguồn, mang ra đo mosfet ko thấy gì khác thường. do OPTO điều khiển bình thường thường. nhưng mỗi lần khởi động máy cứ báo lỗi công suất. có lần thử thay Mosfet luôn thì chỉ chạy được khoảng 15p thì báo lỗi. nhưng đo thì mosfet ko chết. ko hiểu lý do gì. tải của mosfet là nam châm điện. nguồn điều khiển cho Mosfet là 12V. Mosfet IRF 640 ( mua lẻ 7 ngàn/ con) chết hơn 50 con nên biết giá.
                xin các pác chỉ giáo. .
                Chân thành cám ơn các pác giành chút thời gian tư vấn cho em.

Comment

• Nguyên văn bởi thluat Xem bài viết
                  xin chào cả nhà họ MosFet! Xin chào các pác gần xa! các pác cho em hỏi xíu nha! em có board điều khiển máy dệt bị trục trặc về phần công suất sử dụng mosfet. nó báo lỗi bảo về nguồn, mang ra đo mosfet ko thấy gì khác thường. do OPTO điều khiển bình thường thường. nhưng mỗi lần khởi động máy cứ báo lỗi công suất. có lần thử thay Mosfet luôn thì chỉ chạy được khoảng 15p thì báo lỗi. nhưng đo thì mosfet ko chết. ko hiểu lý do gì. tải của mosfet là nam châm điện. nguồn điều khiển cho Mosfet là 12V. Mosfet IRF 640 ( mua lẻ 7 ngàn/ con) chết hơn 50 con nên biết giá.
                  xin các pác chỉ giáo. .
                  Chân thành cám ơn các pác giành chút thời gian tư vấn cho em.
                  Bạn dùng opto loại nào mofet của bạn chọn driver ra sao,tụ Bootstrap của bạn chọn loại bao nhiêu.bạn phải cho thông số thì các bác trong diễn đàn mới biết được chứ hj.tớ cũng đã từng làm mạch này rồi cũng có chút ít kinh nghiệm.bạn cứ vào đây thì rõ hết nè:
                  ftp://ftp.elet.polimi.it/users/Massi...S%20driver.pdf
                  lý do bạn đưa ra tôi xin mọa muội đoán như thế này:
                  1>chọn tụ bootstrap cho driver sai
                  2>mofet có hiện tượng trùng dẫn
                  Bạn quả là đại gia chết 50 con vẫn cứ thử hj(nếu mà chỉ là mạch bình thừong tôi khuyên bạn dùng (60n06) hỏi kinh nghiệm bác que duong
                  NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• Nguyên văn bởi congdatquan Xem bài viết
                    Bạn dùng opto loại nào mofet của bạn chọn driver ra sao,tụ Bootstrap của bạn chọn loại bao nhiêu.bạn phải cho thông số thì các bác trong diễn đàn mới biết được chứ hj.tớ cũng đã từng làm mạch này rồi cũng có chút ít kinh nghiệm.bạn cứ vào đây thì rõ hết nè:
                    ftp://ftp.elet.polimi.it/users/Massi...S%20driver.pdf
                    lý do bạn đưa ra tôi xin mọa muội đoán như thế này:
                    1>chọn tụ bootstrap cho driver sai
                    2>mofet có hiện tượng trùng dẫn
                    Bạn quả là đại gia chết 50 con vẫn cứ thử hj(nếu mà chỉ là mạch bình thừong tôi khuyên bạn dùng (60n06) hỏi kinh nghiệm bác que duong
                    e dùng opto loại PC817. do con 89xx điều khiển. trong mạch em ko thấy người ta dùng tụ, người ta chỉ dùng 01 con điện trở 10k mắc giữa chân G và S thôi. còn chân D lấy đường hồi ngõ ra về điều khiển con OPTO khác để điều khiển ngược lại con OPTO đóng mở Mosfet. thế mới khó hiểu chứ?
                    các Pác giúp em với? board mạch của em là board theo máy của Trung Quốc.
                    Pác cho em hỏi hiện tượng trùng dẫn xảy ra khi nào vậy?
                    thanks pác nhiều!

Comment

• Bạn post cho cái hình ae xem mới giải quyết được.bạn nói vậy nhưng vì tui không hiểu cái đoạn này: còn chân D lấy đường hồi ngõ ra về điều khiển con OPTO khác để điều khiển ngược lại con OPTO đóng mở Mosfetnếu bạn có cái hình thì sẽ dễ hiểu hơn bao nhiêu.
                      NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• [QUOTE=congdatquan;233821]Bạn post cho cái hình ae xem mới giải quyết được.bạn nói vậy nhưng vì tui không hiểu cái đoạn này: còn chân D lấy đường hồi ngõ ra về điều khiển con OPTO khác để điều khiển ngược lại con OPTO đóng mở Mosfetnếu bạn có cái hình thì sẽ dễ hiểu hơn bao nhiêu.[/QUOTE

nói cho dễ hiểu bác cho em hỏi? có cách nào mà mosfet ko dùng tụ bootstrap mà nó vẫn dẫn ko pác? vì em chỉ có thể chụp hình đê up lên. nhưng em nghĩ ko thấy được vì nó là mạch hai lớp. nên em ko up hình lên được. em hiện giờ chỉ có cách sửa mấy board này bằng cách mắc con điện trở nối tiếp từ ngõ ra của OPTO để giảm áp xuống khoảng 10V ko sử dụng 12V như mạch zin đươc.
                        Bác cho em hỏi tải L có ảnh hưởng lớn Mosfet ko? vì bộ L của em hầu như mỗi cuộn số vòng dây mỗi khác. vì người ta làm cho em là cân dây đồng lên rồi cuốn. thế mới khó cho chứ?
                        Bác có thể giải thích cho em '' hiện tượng trùng dẫn của mosfet" ko ah? thanks Bác nhìu!!!!!

Comment

• Không dùng tụ bootstrap thì mạch của bác chỉ cần điều khiển Fet đơn thôi.nhưng nếu mạch của bạn có dùng cầu H thì nên dùng tụ.nếu là điều khiển thông thường thì không dùng tụ cũng không sao(nếu có chỉ là lọc nguòon thôi).mosfet bị trùng dẫn tức là 2 con Fet ở 2 kênh khác nhau trong mạch cầu cùng dẫn.(ngắn mạch nguồn cung cấp cho tải)Bạn chỉ cần post hình mạch Sematic là xem được rồi
                          NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• em thi công mạch nguyên lí trên,đua áp vào kiểm tra thử Vin=24vac,qua chỉnh lưu Vab=30vdc,nhưng khi kích dẫn cho opto với tần số từ 0=>50hz để FET kích dẫn thì áp ra tại 2 đầu tụ 1000u ko thay đổi và nhỏ hơn 10v,các pác cho em ý kiến với,đây là phần băm xung trong bộ biến tần

Comment

• cùng học tập,cùng chia sẻ hiểu biết

mình chỉ khuyên một câu là nên tìm hiểu một chút trước khi thảo luận.Như thế sẽ hiệu quả hơn nhìu.Tất cả sự khác nhau cua MOS-FET va BJT các anh đã nói và nêu đầy đủ rùi.Nhưng em muốn hỏi thêm một chút để khẳng định lại những gì mình đã tìm hiểu.Đối với mos-fet tai sao kênh N lai cap điện áp Ugs>0,và con kênh P lại cấp Ugs<0.

Comment

• Cậu nên tìm hiểu trước khi thảo luận. Gợi ý : Mosfet hoạt động nhờ hiệu ứng của điện trường do đó mới gọi là transistor trường và điều khiển bằng điện áp ( điện trường ).

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X