Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em đang làm driver cho cái cục cao áp tivi để làm tesla coil ý ạ. Trước em hay dùng sò mà chúng nó ko chịu được "nhiệt". Em mắc // 4 con D718 mà chạy 1 lúc nóng và rất dễ cháy. Đang có sẵn mấy con fet IRFPC60 nên em định tận dụng luôn,cụ nào có mạch đơn giản dùng fet đó thì cho em xin với ạ

Comment

• chào các bác!
      có vấn đề mà tôi tìm hiểu mãi chẳng ra/ trong một số hãng như IR hay Fairchil thì trong IGBT hay MOSFET thì họ trong các thông số kỹ thuật của linh kiện họ để biểu đồ ( Tc) phụ thuộc giữa giới hạn dòng Id, nhiệt độ và giới hạn dòng khi đóng vỏmos fet hay igbt.nhưng một số hãng như ST hay các hãng bán dẫn của NHẬT họ không có biểu đồ Tc giữa dòng Id và nhiệt độ>>>>>>vậy xin hỏi trong những trường hợp như vậy thì xem ở giản đồ nào thì tương đương giản đồ Tc và Id??.>>>>>>em thấy thông số kỹ thuật của hãng IR là dễ xem nhất, rất chi tiết và tường minh. mong các bác chỉ giúp.
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Các bác cho em hỏi : Em có cái kích 12v lên 220v của Tàu khựa . Nó bị nổ mấy con F1010 . mà em không mua được đúng số để thay. Vậy bây giờ thay bằng con nào thì hợp lý các bác chỉ giúp em với, em ''gà mờ'' cái món này lắm. Mong các bác giúp cho. Cám ơn các bác thật nhiều.!

Comment

• ru190n08, irf2907, 2sk4145, irf1407...

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
            ru190n08, irf2907, 2sk4145, irf1407...
            Cám ơn bác quangdongueh nhé.! Em đúng là gà mờ thật ..đến mấy con bác cho mà em cũng mới nghe lần đầu...để mai em đi tìm xem sao.! Cám ơn bác nhiều.!

Comment

chào các bác!
              có vấn đề mà tôi tìm hiểu mãi chẳng ra/ trong một số hãng như IR hay Fairchil thì trong IGBT hay MOSFET thì họ trong các thông số kỹ thuật của linh kiện họ để biểu đồ ( Tc) phụ thuộc giữa giới hạn dòng Id, nhiệt độ và giới hạn dòng khi đóng vỏmos fet hay igbt.nhưng một số hãng như ST hay các hãng bán dẫn của NHẬT họ không có biểu đồ Tc giữa dòng Id và nhiệt độ>>>>>>vậy xin hỏi trong những trường hợp như vậy thì xem ở giản đồ nào thì tương đương giản đồ Tc và Id??.>>>>>>em thấy thông số kỹ thuật của hãng IR là dễ xem nhất, rất chi tiết và tường minh. mong các bác chỉ giúp.
              có bác nào tạt ngang chỉ em một phát hay cho em cái link em tự nghiên cứu cũng được! thanks các bác trước nhé.

Comment

• Chào các bạn, mình đang làm 1 dự án 6Sigma để giảm tỷ lệ nổ IGBT cho biến tần.
                Các bạn có thể tư vấn cho mình nguyên nhân nổ IGBT và thông số nào out of spec có thể dẫn đến nổ IGBT được không?
                Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Comment

• các anh có thể chỉ cho e cai nguyên lý hoạt động cua cái mạch này dc k vậy, e đang phân tich nó mà chưa có thôngClick image for larger version

Name:	23.png
Views:	1
Size:	139.6 KB
ID:	1397206
                  cac ban xem them tai link nay nhe rui giup minh vs http://www.dientuvietnam.net/forums/...-k2221-206365/

Comment

• bác nào có mạch cho con Mosfet mà ở chế độ 1 chiều vàkhuyeechs đại không cho mình với minh đang làm bài thí nghiệm về con này ma kông tìm được hix thank nhiều

Comment

• con gái mà cũng thích nghiên cứu về điện hả ,mình làm nghề điện có vợ thích nghịch điện nữa chắc 2 vợ chồng hạnh phúc lắm nhỉ

Comment

• bác [MENTION=12232]bqviet[/MENTION] ơi!
                        bác có ghé thăm nơi này chỉ giúp cháu khoản này với! giả sử cháu chạy tần số 32khz với duty 50% thì Ton là 15,625 us.vậy làm sao tính được td nhỉ?

Comment

• td là cái gì vậy ?
                          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                            td là cái gì vậy ?
                            ah cháu viết vắn tắt quá
                            nó là thế này: td nó có hai loại, td on và td off. cái mà cháu muốn hỏi là td off. (Turn-Off Delay Time), nếu một xung 32khz thì T on là 15,625uS ( đây là thời gian xung nó mở cho dòng qua igbt ) vậy thì sao tính được td off ( ý cháu muốn hỏi là thời gian nghỉ giữa hai xung liên tiếp ) nhỉ?>>>>>>>cái này cháu cháu hỏi để chon igbt cho cái máy hàn tự chế đó bác! thank bác đã quan tâm

Comment

ah cháu viết vắn tắt quá
                              nó là thế này: td nó có hai loại, td on và td off. cái mà cháu muốn hỏi là td off. (Turn-Off Delay Time), nếu một xung 32khz thì T on là 15,625uS ( đây là thời gian xung nó mở cho dòng qua igbt ) vậy thì sao tính được td off ( ý cháu muốn hỏi là thời gian nghỉ giữa hai xung liên tiếp ) nhỉ?>>>>>>>cái này cháu cháu hỏi để chon igbt cho cái máy hàn tự chế đó bác! thank bác đã quan tâm
                              sau nhiều hồi tính toán không ra, may nhờ bác thucbao cho cai link Two-Transistor Forward Converter . / nên việc mô phỏng dễ dàng hơn/ mong là có ích cho bạn nào quan tâm.

Comment

• Nguyên văn bởi minhkhangdvt Xem bài viết
                                bác nào có mạch cho con Mosfet mà ở chế độ 1 chiều vàkhuyeechs đại không cho mình với minh đang làm bài thí nghiệm về con này ma kông tìm được hix thank nhiều
                                mua cái máy hàn điện tử xách tay 1 chiều về bổ ra mà nghiên cứu

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X