Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch kích điện 12vdc lên 220vac

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em thấy không cần phải dùng đến 2 con motor, phải căn chỉnh cho nó đồng trục, theo em nghĩ chỉ cần dùng 1 cái motor, sử dụng 4 chổi than đối xứng nhau, 2 cái dùng để cấp nguồn vào, còn 2 cái để lấy điện áp ra đưa vào khuếch đại

Comment

• Loại động cơ này dùng điện DC nhưng không dùng chổi than bạn ạ.mà làm gì phải phức tạp hóa vấn đề lên vậy.

Comment

• hà hà, bác hiểu nhầm ý em rùi, em k dùng động cơ của quạt máy tính, mà dùng động cơ chổi than 12v dc đàng hoàng, chấp nhận mất một phần công suất tiêu hao, nhưng sẽ đơn giản hơn so với dùng 2 động cơ trên

Comment

• các ông ơi ! tôi có một cái biến áp tự ngẫu 12v muốn dùng để thay biến áp của mạch mà bạn thapnguyen chế tạo được không nhỉ ? chắc là không qắan thêm được cuộn dây nào nữa ?
          ,

Comment

• Nguyên văn bởi mranh Xem bài viết
            em thấy không cần phải dùng đến 2 con motor, phải căn chỉnh cho nó đồng trục, theo em nghĩ chỉ cần dùng 1 cái motor, sử dụng 4 chổi than đối xứng nhau, 2 cái dùng để cấp nguồn vào, còn 2 cái để lấy điện áp ra đưa vào khuếch đại
            khoong dduwowcj ddaau banj a
            ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

• Nguyên văn bởi thapnguyen Xem bài viết
              khoong dduwowcj ddaau banj a
              tại sao không được hả bác, em thấy nó sẽ có dòng lớn hơn khi sử dùng 2 động cơ như bác, chỉ phải mất công chế tác nó thôi, mà em muốn hỏi bác là làm thế nào bác xác định được tần số của nó ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi mranh Xem bài viết
                tại sao không được hả bác, em thấy nó sẽ có dòng lớn hơn khi sử dùng 2 động cơ như bác, chỉ phải mất công chế tác nó thôi, mà em muốn hỏi bác là làm thế nào bác xác định được tần số của nó ạ?
                KHông thể được là vì ta đang càn sung sin chuẩn còn cái của bạn làm là tạo ra điện áp mộy chiều cái đó nó như máy phát điện DC của tôi là AC mà;
                kể cả chung 1 quạt máy tính cũng không được là vì khi IC đảo chiều dòng điện phát ra sung vuông sẽ làm nhiễu cảm ứng sung ấy cho cuộn dây phát sung(giống như một biến áp
                khi làm đề tài này tôi cũng thử bằng mọi cách,đầu tiên tôi cũng thử dùng 1 quạt sau đó lọc sung cũng không được
                cuối cùng thì cũng phải làm bằng hai quạt riêng rẽ,tất nhiên nếu sản xuất hàng loạt thì ta đặt nhà sản xuất làm nhưng vẫn phải có hai bộ phận riêng rẽ như vậy thôi
                các bạn thấy đấy quạt phát sung tôi chỉ lấy cuộn dây thôi,còn các mạch điện có liên quan với cuôn dây đều phải cắt bỏ cho khỏi ảnh hưởng tới nhau,sung ra càng chuẩn thì quạt điện của ta chạy càng êm.với tôi thì chế tạo phần phát sung này chỉ mát 15-20 phút là xong,chảng qua các bạn làm chưa quen thôi
                còn việc bạn hỏi làm thế nào biết được tần số có chẩn hay không.ta đã biết biến áp chạy phụ thuộc vào tần số của dòng điện.mà biến áp ta quấn ở sơ đồ trang trước có tỉ lệ như một biến áp chạy với điện lưới.ở đây chỉ là máytăng áp mà thôi sơ cấp là 12v và thứ cấp phải có 220 vôn nếu tàn số không đảm bảo thì điện áp ra sẽ không đủ 220 vôn
                Nhưng ta nên chọn loại quạt có công suất và tốc độ khỏe một chút để tần số đạt đựoc là trên 50hzcangf tốt

Comment

• Tôi đã hiểu phần nào cách làm của bạn thapnguyen .cách ghép 2 quạt để nó đồng tốc khắc phục hậu quả của việc không đồng trục như vậy theo tôi là tối ưu.Về phần lấy xung như vậy là rất đơn gián rồi mặc dù dạng sóng chưa được như điện lưới như như vậy cũng là đủ .2 đầu lấy xung ra được 2 xung ngược pha nhau ,biên độ khoảng 5v p-p .và tôi cung đã thử nhiều loại động cơ khác nhưng do tốc độ không đúng lên xung ra cách khá xa mục tiêu 50hz của chúng ta.Và quạt máy tính có lẽ dễ mua nhất.Cho nên theo tôi chúng ta kết thúc phần lấy xung ở đây,để bạn thapnguyen giúp chúng ta hoàn thành nốt phần công suất và biến áp-các bạn thấy thế có được không? nào chúng ta cùng đi tiếp nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi denchuavn Xem bài viết
                    Tôi đã hiểu phần nào cách làm của bạn thapnguyen .cách ghép 2 quạt để nó đồng tốc khắc phục hậu quả của việc không đồng trục như vậy theo tôi là tối ưu.Về phần lấy xung như vậy là rất đơn gián rồi mặc dù dạng sóng chưa được như điện lưới như như vậy cũng là đủ .2 đầu lấy xung ra được 2 xung ngược pha nhau ,biên độ khoảng 5v p-p .và tôi cung đã thử nhiều loại động cơ khác nhưng do tốc độ không đúng lên xung ra cách khá xa mục tiêu 50hz của chúng ta.Và quạt máy tính có lẽ dễ mua nhất.Cho nên theo tôi chúng ta kết thúc phần lấy xung ở đây,để bạn thapnguyen giúp chúng ta hoàn thành nốt phần công suất và biến áp-các bạn thấy thế có được không? nào chúng ta cùng đi tiếp nhé.
                    về phần công suất thì chỉ ngại nhất là quấn biến áp .các bạn lên quấn chính sác số vòng dây một chút vì còn liên quan tới phần lạp ắc quy.Cố gắng làm sao cho nó lạp được thì ta không phải quấn bộ lạp rời tốn kém lám các bạn a
                    dây đồng đắt lắm tới 300 đồng/kg rồi
                    còn vỉ công suất và phần thúc thì cứ như sơ đồ thôi
                    các ro le chọn loại tốt mà dùng nhé
                    đã bạn nào lắp thành công chưa?viết bài về kinh nghiẹm của mình cho các bạn khác làm theo với

Comment

Ban thapnguyen ơi mình tìm mãi mà không mua được con TIP42 .Con này có thể thay bằng con gì hả bạn,hay nhất thiết phải là nó?Mình đang làm theo mạch của bạn nhưng còn thiếu con TIP VÀ 2 quạt máy tính nữa.Hôm nay cố đi tìm nốt .Mình chắc cũng giống một số bạn khi mất điện chỉ sợ con nhỏ nó khóc vì nóng thôi còn tivi không xem cũng chắng sao,còn thắp sáng đã có đèn chạy 12v rồi.Bạn thapnguyen giúp chúng tôi (những người quan tâm) thực hiện thành công mạch điện này nhé.Thân chào.
                      không cần đâu chỉ cần 2 tranisitor thuận là được bạn ạ

Comment

• Tin vui là nó đã chạy.Và tin không vui là dạng sóng của điện áp ra là gần vuông.Chạy quạt hơi kêu ,chạy đèn ống dùng chấn lưu cơ thì rất kêu và quá nóng.Bạn thapnguyen còn kinh nghiệm gì xin chỉ giáo giúp ae làm hoàn thiện mạch này.Xin cảm ơn.

Comment

Tin vui là nó đã chạy.Và tin không vui là dạng sóng của điện áp ra là gần vuông.Chạy quạt hơi kêu ,chạy đèn ống dùng chấn lưu cơ thì rất kêu và quá nóng.Bạn thapnguyen còn kinh nghiệm gì xin chỉ giáo giúp ae làm hoàn thiện mạch này.Xin cảm ơn.
                          vậy là bạn đã gần như thành công rồi đấy,bây giờ vấn đề là chất lượng của nó mà thôi.bạn chi ghép lại quạt sung sao cho chạy thật em .tách lớp keo dán hai quạt ra tiến hành ghép lại.khi nào cảm thấy 2 quạt quay như một.không dung dật,không có tiéng kêu lạ mà chỉ có tiếng gió thôi.Muốn làm được như thế bạn cần phải cầm 2 quạt lên tay,tiến hành điều chỉnh.cảm giác ở tay sẽ cho ta biết độ khăng khít của hai quạt
                          còn chấn lưu đèn nóng là tất nhiên thôi khi nó chạy với điện lưới nó cũng nóng lắm mà
                          Vì tính chất tiết kiệm bạn lên thay loại đèn chấn lưu điện tử khi ta dùng nhiêu thiết bị kích của ta có thể sụt áp,loại đèn này vẫn có thể sáng bình thường
                          Cố lên bạn ạ,khi nào kích chạy quạt điện quay êm như điện lưới thì thôi
                          Bạn là người nhiệt tình ủng hộ tôi về đề tài này đấy.bạn làm đi và kiểm chứng về nó giúp tôi nhé
                          CHÀO THÂN ÁI

Comment

• cái này tổn hao ghê lắm hi

Nguyên văn bởi denchuavn Xem bài viết
                            Tin vui là nó đã chạy.Và tin không vui là dạng sóng của điện áp ra là gần vuông.Chạy quạt hơi kêu ,chạy đèn ống dùng chấn lưu cơ thì rất kêu và quá nóng.Bạn thapnguyen còn kinh nghiệm gì xin chỉ giáo giúp ae làm hoàn thiện mạch này.Xin cảm ơn.
                            mình có mạch này cho bạn nhé.đơn giản và chạy quạt cũng tạm ổn đấy
                            Attached Files
                            luôn luôn lắng nghe.nghe lâu mới hiểu !

Comment

• mạch này mà chạy quạt "tạm ổn " ha bạn.??????????????
                              cái này chạy quat không kêu o o thì chặt đầu tôi ra mà đá bóng.xung vuông thành sát cạnh thế thì chắc quạt chạy êm lắm bạn hc1088 nhỉ.??
                              Sửa chữa, cung cấp máy cắt dây, máy xung, máy phay CNC....
                              website: suntech-vn.com
                              phone. 0974 354 077
                              Email.

Comment

• Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
                                mình có mạch này cho bạn nhé.đơn giản và chạy quạt cũng tạm ổn đấy
                                Mạch này quạt không kêu đâu,mà nó chỉ đứng im và từ từ bốc khói thôi (tôi đã làm thực tế rồi ) lên không bàn thêm về mạch ấy nữa.

Comment

Về tác giả

Collapse

toandt Tìm hiểu thêm về toandt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X