Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch kích điện 12vdc lên 220vac

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thapnguyen Xem bài viết
    vậy là bạn đã gần như thành công rồi đấy,bây giờ vấn đề là chất lượng của nó mà thôi.bạn chi ghép lại quạt sung sao cho chạy thật em .tách lớp keo dán hai quạt ra tiến hành ghép lại.khi nào cảm thấy 2 quạt quay như một.không dung dật,không có tiéng kêu lạ mà chỉ có tiếng gió thôi.Muốn làm được như thế bạn cần phải cầm 2 quạt lên tay,tiến hành điều chỉnh.cảm giác ở tay sẽ cho ta biết độ khăng khít của hai quạt
    còn chấn lưu đèn nóng là tất nhiên thôi khi nó chạy với điện lưới nó cũng nóng lắm mà
    Vì tính chất tiết kiệm bạn lên thay loại đèn chấn lưu điện tử khi ta dùng nhiêu thiết bị kích của ta có thể sụt áp,loại đèn này vẫn có thể sáng bình thường
    Cố lên bạn ạ,khi nào kích chạy quạt điện quay êm như điện lưới thì thôi
    Bạn là người nhiệt tình ủng hộ tôi về đề tài này đấy.bạn làm đi và kiểm chứng về nó giúp tôi nhé
    CHÀO THÂN ÁI
    Cám ơn bạn.Mình sẽ làm ngay và sẽ báo lại kết quả.Nhưng có điều lạ là rõ ràng cuộn lấy xung cho ra gần "sin" mà kết quả ở đầu ra (220v ) lại là dạng xung gần vuông nhỉ ,bạn nào lý giải giúp tôi với.

Comment

• Nguyên văn bởi denchuavn Xem bài viết
      Cám ơn bạn.Mình sẽ làm ngay và sẽ báo lại kết quả.Nhưng có điều lạ là rõ ràng cuộn lấy xung cho ra gần "sin" mà kết quả ở đầu ra (220v ) lại là dạng xung gần vuông nhỉ ,bạn nào lý giải giúp tôi với.
      Khi không có tải quạt tạo sung cho ra sung gần sin.nhưng khi có tải quạt tạo sung se bị ghì lại ,mức năng,nhẹ là do trỏ kháng đầu vào.Bạn thử điều chỉnh điện trở 22k xem sao.Nếu không được thì bạn thử thay 2transitor pnp khác xem.Thực tế cuộn dây 4 vòng cũng có tác dụng xén sung đấy ban ạ.còn nữa bạn đã chọn loại quạt công suất khỏe một chút.khi ta tháo quạt ra thấy phe sắt dày là đúng đấy
      chào bạn
      ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

Nhưng có điều lạ là rõ ràng cuộn lấy xung cho ra gần "sin" mà kết quả ở đầu ra (220v ) lại là dạng xung gần vuông nhỉ ,bạn nào lý giải giúp tôi với.
        Cũng dễ hiểu thôi vì tầng công suất cuối hoạt động gần ở chế độ D (chế độ đóng/cắt) nên vào thì Sin mà ra thì gần vuông. Muốn không bị méo dạng tín hiệu ra thì tầng công suất tuyến tính phải chạy chế độ AB hoặc B, nhưng hiệu suất thấp nên nóng và hao bình.
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi v.sondt Xem bài viết
          mạch này mà chạy quạt "tạm ổn " ha bạn.??????????????
          cái này chạy quat không kêu o o thì chặt đầu tôi ra mà đá bóng.xung vuông thành sát cạnh thế thì chắc quạt chạy êm lắm bạn hc1088 nhỉ.??
          hu hu vậy hả bạn thế mà tôi sản xuất hơn trăm bộ rồi đấy còn sạc lại bình luôn nũa cơ mà chưa thấy ai bắt đền vì tội ko chạy được cả.muốn sóng ko vuông và có đỉnh nhọn (thời điểm) thì phải biết sửa dạng trước khi đua vào tầng cs chứ.cái này mà còn ko biết thì làm sao làm inverter được hu hu
          luôn luôn lắng nghe.nghe lâu mới hiểu !

Comment

• Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
            hu hu vậy hả bạn thế mà tôi sản xuất hơn trăm bộ rồi đấy còn sạc lại bình luôn nũa cơ mà chưa thấy ai bắt đền vì tội ko chạy được cả.muốn sóng ko vuông và có đỉnh nhọn (thời điểm) thì phải biết sửa dạng trước khi đua vào tầng cs chứ.cái này mà còn ko biết thì làm sao làm inverter được hu hu
            Bạn nói vậy có nghĩa là sơ đồ bạn đưa ra còn " thiếu" một số chỗ?bạn có thể cho chúng tôi biết được chứ?Còn nếu ráp đúng sơ đồ như vậy thì người ta nói vậy không oan đâu.thân chào chờ tin bạn.

Comment

• Nếu dùng quạt máy tính thì điều gì đảm bảo 50Hz nhỉ ? Hay lúc khỏe điện hoặc dầu mỡ đầy đủ thì quạt chạy nhanh nên f tới tận 70Hz còn lúc yếu lại còn 40Hz thì sao. Đưa sóng sin vào tran để nó khuếch đại chế độ B hoặc AB chắc là hiệu suất không quá được 50 % rồi . Nghĩa là để chạy được cái quạt 220V - 40W thì đương nhiên cái ắc quy phải cấp ra hơn 80W và hơn 40 W để sấy cái cục nhôm

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                Cũng dễ hiểu thôi vì tầng công suất cuối hoạt động gần ở chế độ D (chế độ đóng/cắt) nên vào thì Sin mà ra thì gần vuông. Muốn không bị méo dạng tín hiệu ra thì tầng công suất tuyến tính phải chạy chế độ AB hoặc B, nhưng hiệu suất thấp nên nóng và hao bình.
                Có lẽ chỉ có thể lý giải như vậy.Nên khi chạy mạch này tụt áp nhiều khi có tải và tranzitor công xuất cũng chỉ hơi ấm.Bạn có thể sửa giúp thành chay ở chế độ B được chứ? mong sự giúp đỡ của bạn.Xin cám ơn.

Comment

Bạn xem lai xem. đây là tầng công suất khuếch đại đẩy kéo hạng B Tầng công suất này thường dùng cho âm ly truyền thanh.nếu sự khuếch đại của nó không đồng đều cho biên độ tần số âm thanh cho ra tính trung thực thì sao người ta lại dùng đến nó.tầng công suát này là khuôn mãu của kích điện trung quốc .và kích điện robot của việt nam họ ngu sao mà không biết đến tính chất của nó,còn phần cải tiến của tôi chi là phần tạo sung và 2 transitor PNP mà thôi.Bạn không tin thi cứ hỏi khách hàng của tôi xem tôi làm kiểu này quạt điện của tôi chạy có êm không
                  anh bình 0906088007
                  anh tâm 0989991751
                  còn hiệu suất thì tất nhiên phải thua inveter rồi nhưng được cái là nó bền hơn inveter
                  chào bạn

Comment

• Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
                    mình có mạch này cho bạn nhé.đơn giản và chạy quạt cũng tạm ổn đấy
                    mạch này mà cắm cái sạc điện thoại ,hoặc đầu đĩa vào thì chắc cháy luôn cả nhà

Comment

Bạn nói vậy có nghĩa là sơ đồ bạn đưa ra còn " thiếu" một số chỗ?bạn có thể cho chúng tôi biết được chứ?Còn nếu ráp đúng sơ đồ như vậy thì người ta nói vậy không oan đâu.thân chào chờ tin bạn.
                      hãy bắt đầu từ những cái đơn giản nhất còn cứ cưỡi ngựa xem hoa thì chẳng làm được trò chống gì đâu.đó là sơ đồ đơn giản nhất và hãy phát triển nó ra.còn đây là sơ đồ hoàn thiện của nga cs 200va bạn hãy làm xem có chaỵ được quạt ko nhé rồi hãy phát biểu.còn việc tạo xung sin 50hz để đưa vào tầng cs thì ko có gì là khó cả.nhưng tôi chưa thấy hãng đt nào làm thế
                      Attached Files

Comment

mạch này mà cắm cái sạc điện thoại ,hoặc đầu đĩa vào thì chắc cháy luôn cả nhà
                        tôi làm nhiều rồi mà chưa thấy cháy hu hu.chỉ có bác mới tạo xung sin kiều này thui hi hi.cái của bác phải gọi là inverter 3 in 1 mới đúng vì có thêm chức năng sưởi ấm cho mùa đông

Comment

Bạn xem lai xem. đây là tầng công suất khuếch đại đẩy kéo hạng B Tầng công suất này thường dùng cho âm ly truyền thanh.nếu sự khuếch đại của nó không đồng đều cho biên độ tần số âm thanh cho ra tính trung thực thì sao người ta lại dùng đến nó.tầng công suát này là khuôn mãu của kích điện trung quốc .và kích điện robot của việt nam họ ngu sao mà không biết đến tính chất của nó,còn phần cải tiến của tôi chi là phần tạo sung và 2 transitor PNP mà thôi.
                          Đúng là tầng công suất chạy chế độ B, nhưng do tín hiệu vào quá lớn, các BJT công suất bão hòa sâu ngay ở phần đầu của tín hiệu vào. Như vậy nó đã chuyển sang gần với chế độ D rồi. Bằng chứng là các BJT ít nóng, hiệu suất của mạch khá cao, tín hiệu ra bị méo dạng từ Sin xang dạng hình thang cân.
                          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi nhathk90
                            post mạch len cho anh em xem với
                            inverter có rất nhiều mạch bạn thích đơn giản hay phức tạp đều có hết
                            Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi v.sondt Xem bài viết
                              mạch này mà chạy quạt "tạm ổn " ha bạn.??????????????
                              cái này chạy quat không kêu o o thì chặt đầu tôi ra mà đá bóng.xung vuông thành sát cạnh thế thì chắc quạt chạy êm lắm bạn hc1088 nhỉ.??
                              bạn có mỗi một cái đầu thui ah.vậy thì phải đọc kĩ trước khi sử dụng nhé.thực tế mới chứng minh được chứ cư ngồi mà phán thì chẳng có ý nghĩa gì đâu.thân
                              Attached Files

Comment

Đúng là tầng công suất chạy chế độ B, nhưng do tín hiệu vào quá lớn, các BJT công suất bão hòa sâu ngay ở phần đầu của tín hiệu vào. Như vậy nó đã chuyển sang gần với chế độ D rồi. Bằng chứng là các BJT ít nóng, hiệu suất của mạch khá cao, tín hiệu ra bị méo dạng từ Sin xang dạng hình thang cân.
                                Chính xác là như vậy mà. Tín hiệu dòng vào BJT quá lớn vượt mức bão hòa và đã đưa chế độ B sang ngay chế độ đóng cắt. Nếu nằm gọn trong chế độ B hoặc AB thì con sò nó mát phải biết nhỉ . Vác OSC ra đo biết ngay mà

Comment

Về tác giả

Collapse

toandt Tìm hiểu thêm về toandt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X