Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự chế sạc dự phòng di động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự chế sạc dự phòng di động

Diễn đàn đã giới thiệu vài mạch ổn định và nâng áp từ 2,7-4.2V lên 5V để sạc DTDD, tuy nhiên vì thiếu linh kiện và hiện em có nhiều IC bù cos phi L6561 và tìm được mạch dưới đây.
    Vậy các huynh đệ đam mê điện tử cho em hỏi, có thể dùng loại mạch này và tính lại linh kiện cho hợp lý để ráp bộ sạc di động dự phòng được không( cần dòng nạp từ 0.7-2A), và hiệu suất có bằng hoặc cao hơn các mạch trước đây không? Em cảm ơn rất nhiều!
    Attached Files

Không được vì : bạn xem lại cái Vcc của IC nhé .....

Comment

Cảm ơn bạn thetung. Trong data sheet mình thấy có chỗ nó ghi 3.5V, chắc là 3.5V vẫn hoạt động. Nếu không thì liệu ta có thể kích chân g cho fet chạy rồi nó tự tạo ra nguồn 12-18V qua biến áp để nuôi IC?
      Attached Files

Comment

Ơ ơ ..... tôi xem data của IC thì dải điện áp để nó hoạt động là từ 11V đến 18V cơ mà......

Comment

Để làm xạc dự phòng , đơn giản nhất bạn dùng con BL8531 , gọn nhẹ đủ dùng . Còn nếu muốn công suất lớn hơn thì dùng con MC34063 + BJT hoặc FET......

Comment

Cảm ơn bạn. Mình có con 34063, sẽ ráp thử xem sao

Comment

Mình đã làm thử mạch sạc dự phòng dùng IC34063 và pin Li-ion 3V6/2200mAh, đo thử hiệu suất đạt 65-75%, còn thấp nhưng cũng ăn đứt cái sạc dự phòng Samsung pin 1900mAh ( hiệu suất 50-60%, sạc không đầy nổi pin 1.2Ah). Tuy nhiên, khi không sử dụng thì mạch vẫn ăn dòng 5.5mA, như vậy không dùng thì 16 ngày là hết pin! Nếu gắn công tắc thì sẽ giảm hiệu suất. Không biết IC BL8531 có giải quyết được tình trạng này không nhỉ?
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Mình đã làm thử mạch sạc dự phòng dùng IC34063 và pin Li-ion 3V6/2200mAh, đo thử hiệu suất đạt 65-75%, còn thấp nhưng cũng ăn đứt cái sạc dự phòng Samsung pin 1900mAh ( hiệu suất 50-60%, sạc không đầy nổi pin 1.2Ah). Tuy nhiên, khi không sử dụng thì mạch vẫn ăn dòng 5.5mA, như vậy không dùng thì 16 ngày là hết pin! Nếu gắn công tắc thì sẽ giảm hiệu suất. Không biết IC BL8531 có giải quyết được tình trạng này không nhỉ?
                Tại sao lại thế hả bạn ?

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                  Tại sao lại thế hả bạn ?
                  Nếu gắn công tắc thì sẽ giảm hiệu suất,vì công tắc có ít nhất 2 tiếp xúc kim loại, rồi thì hàn dây ra nữa nên hao phí nhiệt do điện trở của công tắc và dây làm giảm điện áp của pin( nếu sạc 500mA thì dòng qua mạch 0.8-1.0A)

Comment

Nếu không có công tắc, thời gian "standby" là 16 ngày; có công tắc (ngắt), thời gian "standby" là bao nhiêu ?
                    Nếu bạn thấy giảm hiệu suất do có thêm công tắc như bạn trình bày, thì bạn thử tính xem mức giảm hiệu suất đó là bao nhiêu % ?
                    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Trường hợp xấu nhất, điện trở tổng của tiếp điểm công tắc và dây sẽ đâu đó 200 mili ôm. Với dòng đầu vào 500 mA thì điện áp rơi khoảng 0,1 V; tiêu hao công suất cỡ 0,05 W (1/20 W). Con số này không phải nhiều, nếu không muốn nói là quá bé.

Người thiết kế tiếc 0,1 V điện áp rơi trên công tắc, nhưng lại sẵn sàng hy sinh 0,45 V rơi trên MC34063 (giá trị điển hình với linh kiện chính hãng, chưa phải trường hợp xấu nhất, cũng chưa đề cập tới linh kiện hàng chợ). Linh kiện này có phần công suất là BJT chứ không phải MOSFET, tiêu hao rất lớn. Thế mới kỳ lạ.

Bqv cách đây mấy tháng cũng ngứa nghề chế cái xạc dự phòng dùng mạch synchronous buck chạy MCP16311
                      http://www.microchip.com/wwwproducts...oduct=MCP16311

Lý thuyết linh kiện này đạt 95% hiệu suất. Thực tế bqv đo đạc thấy hiệu suất đâu đó khoảng 92-93%; như vậy là hợp lý vì chỉ có IC chính hãng, cuộn cảm và tụ xung quanh đều là hàng chợ.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                        Nếu không có công tắc, thời gian "standby" là 16 ngày; có công tắc (ngắt), thời gian "standby" là bao nhiêu ?
                        Nếu bạn thấy giảm hiệu suất do có thêm công tắc như bạn trình bày, thì bạn thử tính xem mức giảm hiệu suất đó là bao nhiêu % ?
                        Chào bác HTTTTH.
                        Nếu ngắt thì xem như pin chỉ tự xả do rò thôi, tuỳ vào pin thôi ạ.

Còn dưới đây là bảng em tính độ suy hao hiệu suất chuyển đổi theo điện trở phần dây và công tắc ạ. Thực tế thì hiệu suất mạch này còn giảm nhiều hơn nữa vì pin càng giảm điện thế thì hiệu suất đã càng giảm rồi do dòng điện càng tăng lên, gây nóng pin chứ không phải cứ 75% như em giả thiết.
                        Và nếu R công tắc cỡ 200m ôm thì nó giảm ghê lắm chứ không phải như bác bqviet tính đâu, nên nếu sạc lâu cỡ 2-3h thì e rằng pin 2200mAh không sạc đầy nổi điện thoại 1400mAh đâu ạ.
                        Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                        Bqv cách đây mấy tháng cũng ngứa nghề chế cái xạc dự phòng dùng mạch synchronous buck chạy MCP16311
                        http://www.microchip.com/wwwproducts...oduct=MCP16311
                        Chào bác bqviet.
                        Em xem data thấy nó ghi áp hoạt động là 4.1V và 3.6V là áp cut off phải không bác?
                        Vậy chỉ dùng hạ áp chứ đâu có làm sạc dự phòng với pin 3.6V được?!
                        Attached Files
                        Last edited by dinhthuong80; 30-07-2015, 12:47. Lý do: thay đổi hình

Comment

Bqv dùng 2 cục mắc nối tiếp, mạch synchronous buck, dòng vào mạch nhỏ hơn dòng ra xạc điện thoại.
                          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn bác bqv. Nghe hiệu suất tới 95% thì mê quá! Không biết ic này mấy ngàn/ con, ở Nhật Tảo HCM có không nữa, chắc em phải mua một con xài thử, chứ dùng 1 pin 3V6 dòng vào lớn hơn ra thì hiệu suất khó cao được.

Comment

Các bác cho em hỏi, cái mạch dùng 34063 của em hôm qua cho sạc thử đt Mobel S98/2100mAh. Em thí nghiệm áp miếng sắt mỏng vào điện cảm lõi I 90uH thì thấy dòng tiêu thụ giảm đi đáng kể, từ 1.6A còn 1.3A( dòng sạc 490mA, áp ra có giảm chút xíu: ~300mV), như vậy là thế nào, vì em lắp 90uH là đã cao hơn data yêu cầu nhiều rồi ạ?

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuong80 Tìm hiểu thêm về dinhthuong80

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X