Thông báo

Collapse
No announcement yet.

NHỜ: Trợ giúp về máy biến thế sạc bình ắc quy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• NHỜ: Trợ giúp về máy biến thế sạc bình ắc quy

Em là dân nghiệp dư, nhưng rất thích tìm tòi và đam mê về điện tử
    Em đã tự mình quấn 1 cái máy sạc bình ắc quy như sau:
    Fe sắt của em em lấy từ cái sút ngày xưa đã cháy, em đo được dài rộng của lõi FE là 9cm x 6cm. Em tính toán và quấn với 2vòng/1vôn: cuộn sơ cấp em dùng dây đồng 1,25mm2 quấn 440v; cuộn thứ cấp em dùng dây đồng 3mm2 quấn với 2 đầu ra, 1 đầu ra 24v là 12v, 1 đầu ra là 28 vòng là 14v. Diole em dùng loại diot cầu, nó đề là 100A mua ở chợ trời.

Em có mấy câu hỏi như sau muốn nhờ các bác, anh chị tư vấn cho em:
    1./ +Máy biến áp em quấn như vậy đã đúng chưa, sạc co bình 85ah của em liệu có cháy bình ko? (vì em thấy sạc với đầu 14v thì bình sôi lên, kêu rất to)
    +Sau này em muốn nâng cấp lên bình lên 200ah chẳng hạn thì dùng nó để sạc no được bình 200ah không?
    2./ +Diole cầu 100A liệu có nên thay bằng loại diot chỉnh lưu 1 chiều được ko? (Vì em đọc trên diễn đàn mấy bác bảo không nên chỉnh lưu bằng diole cầu để sạc bình)
    và nếu dùng diole chỉnh lưu 1 chiều thì có phải quấn lại biến thế lên 24v không, vì khi em mắc diole đó vào em đo điện áp ra sau diole được có 6v (em đọc trên diễn đàn thấy nhiều ý kiến còn cho rằng để điện áp đầu ra 15v, 18v....)
    +Em lắp thêm tụ điện 63v10.000mF vào sau diole được không? (đã mua tụ)

3./ Hiện em đang dùng kích điện 1000w như hình sau. Em muốn hỏi là kích đó có phải là sin chuẩn như cửa hàng nói không?

XIN CÁC BÁC TƯ VẤN GIÚP EM. XIN LỖI VÌ EM HỎI NHIỀU, NHƯNG ĐÓ LÀ NHỮNG VẤN ĐỀ EM MÀY MÒ MÃI VẪN CHƯA BIẾT CÁCH GIẢI THÍCH HOẶC CÁCH LÀM.

Help me heppppppp meeeee

Comment

1. tiết diện tính toán quan trọng là tiết diện của cái trụ ở giữa, nếu nó là 9x6 = 54 cm2 thì sẽ là 1 vòng/ 1v; tuy nhiên 2 vòng / v cũng hông có sao. 14V cái biến áp ấy cho dòng cỡ trăm A, sạc bình chắc chắn là hông có tốt bởi dòng sạc sẽ lớn hơn 1/10 dung lượng ắc qui, sạc lâu sẽ hỏng bình. bạn cần 1 mạch sạc để nó tự ngắt khi bình đầy, điện áp có lẽ nên để 13.5V ,,,,

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
        Nhìn bác lấy chân kẹp cái BA để chụp ảnh mà ko nhịn đc cười.

Sàn nhà hiện đại ko tương xứng với cái sạc cổ lỗ chút nào.

Mới vô mà hỏi nhiều và gấp thế ai mà trả lời cho kịp.
        Bác giúp em với ạ, giúp đc mục nào thì tốt mục đấy ạ

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          1. tiết diện tính toán quan trọng là tiết diện của cái trụ ở giữa, nếu nó là 9x6 = 54 cm2 thì sẽ là 1 vòng/ 1v; tuy nhiên 2 vòng / v cũng hông có sao. 14V cái biến áp ấy cho dòng cỡ trăm A, sạc bình chắc chắn là hông có tốt bởi dòng sạc sẽ lớn hơn 1/10 dung lượng ắc qui, sạc lâu sẽ hỏng bình. bạn cần 1 mạch sạc để nó tự ngắt khi bình đầy, điện áp có lẽ nên để 13.5V ,,,,
          Em đo cái lõi nó là 9x6cm mà bác.
          Còn mạch điện tử tự ngắt thì em ko có rõ nên em ko làm
          Bác giúp em với ạ, giúp đc mục nào thì tốt mục đấy ạ

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
            Khi sạc bạn phải đo dòng, áp thì mới biết được nó thừa thiếu thế nào.

Nắn kiểu gì thì cũng sạc được, tuy nhiên mỗi 1 cách nắn sẽ cho độ gợn khác nhau, điện áp trung bình ra khác nhau. Nắn 1 diode cho gợn lớn nhất, điện áp trung bình nhỏ nhất. Nắn cầu ko lọc cho gợn thấp hơn, điện áp trung bình cao hơn. Nắn cầu có tụ lọc cho gợn nhỏ nhất, điện áp trung bình gần với điện áp đỉnh nhất.

Con kích đo ra sóng vuông thôi.

Ko có mạch tự động thì tự ngắt bằng cơm. Dễ nhất mà ko phải làm mạch là mua cái relay timer, căn thời gian sạc bao nhiêu h thì đầy, chỉnh timer chừng ấy thời gian thì ngắt, khỏi phải ngồi canh.
            Hic. Cho e hỏi ngu tý. Cái relay time là cái gì vậy bác?

Comment

Ai giúp em nữa với ạ
              Em xin mọi người đấy ((

Comment

Nguyên văn bởi vaonghe Xem bài viết
                Ai giúp em nữa với ạ
                Em xin mọi người đấy ((
                Nếu bạn thực sự đam mê và không sợ ảnh hưởng đến thời gian, "xiền" bạc thì qua luồng này http://www.dientuvietnam.net/forums/...%E1%BB%93n-atx

Comment

E ko biết tí gì về mạch điện tử

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                    Mình có thời gian, dù hơi nóng tính. Tham gia diễn đàn với tư cách 1 cá nhân. Mình ko vụ lợi gì cả, chỉ muốn DĐ là nơi tụ hội của ae yêu điện, có thể chết vì điện giật.

Bạn có muốn chết vì điện giật ko?

Nếu muốn, thì mình có thể cho bạn toại nguyện.

Sau khi bạn bị điện giật chết, thì bạn có thể làm giám đốc trạm điện ở dưới âm phủ.

Bạn có muốn ko?
                    em vẫn chưa hiểu ý bác

Comment

..tức là không biết tí gì về điện thì không nên quá mạo hiểm ..."sờ" vào nó kẻo lại cứ cười như Ông địa suốt ấy!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                        ..tức là không biết tí gì về điện thì không nên quá mạo hiểm ..."sờ" vào nó kẻo lại cứ cười như Ông địa suốt ấy!!!!!!
                        không biết về vi mạch thôi mà, còn đồ thông thường, những linh kiện nhỏ, ít thì em vẫn biết chút chút

Comment

thôi mua cho lành bác ạ

Comment

sạc bình thì chạy với đầu 12V là ổn rồi .
                            Ko cần tụ lọc làm quái gì cả . Bản thân acquy là tụ to đùng rồi

Nếu sạc bình 200Ah thì lâu đầy chút .

Comment

Nếu có tụ thì cái bình 200Ah sẽ mau đầy hơn mà.

Comment

Về tác giả

Collapse

vaonghe Tìm hiểu thêm về vaonghe

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X