Thông báo

Collapse
No announcement yet.

5000W APFC by ICE1PCS02

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tại sao bác lại muốn vất vả nhỉ. dùng ic chuyên spwm hay mcu ko chắc ăn hơn hay sao!

Comment

• Giả cầy nên như vậy. Chứ thịt chó mắm tôm thì ngon
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• ông Đồng ko biết PFC đến đâu rồi? Lâu quá vào xem, thấy luồng đang có vẻ chuyển sang BAx và sPWM. Vụ biến áp xung nóng, nhớ ko nhầm thì có 1 luồng mình đã giải thích ở mức độ cơ bản, ko bàn lại ở đây. Nóng khi D nhỏ có thể tưởng tượng được như sau: nhiệt phát tra trên phần tử dẫn điện là do dòng hiệu dụng (còn gọi là trung bình quân phương hay trung bình bình phương, hay nói rỏ là khai căn của tổng các bình phương) hoặc có thể tính công suất tổn hao tỉ lệ thuận với thời gian, tĩ lệ thuận với bình phương dòng điện (xung cũng thế) còn dòng đầu ra là dòng trung bình (do đã nắn lọc). Việc dùng push-pull chạy D50%, sau đó dùng booster (aPFC là 1 dạng đặc biệt của booster) để ổn định thì cũng bình thường. Tuy nhiên thiết kế và chế tạo sao cho tối ưu là tùy từng người. VD khi một mạch được cấp bởi 2 nguồn khác nhau, có điện áp chênh lệch nhiều, cần đầu ra có áp lớn hơn Vin, phương án này là tối ưu. Còn nếu 1 ngõ vào. Sao ko nghĩ cầm cuộn dây ở cái booster nhét vào đâu đó trong push pull cho nó nâng cao hiệu suất.
        P/S ko đồng ý với Thành khi nói nguồn SMPS có ngõ vào mang tính dung kháng. Nó là thiết bị chỉnh lưu, có cress factor lớn, gắn aPFC để mang nó về 1.4 thì chính xác hơn. Đó là lý do góc lệch pha được gọi là "cos phi" còn hệ số công suất được gọi là "PF". Khi đánh giá chất lượng thiết bị tiêu thụ điện, thì PF mới là thông số biểu thị chuẩn.
        ai cha. phone nhỏ mỏi tay quá.
        Mai Phạm (Mr)
        .

Comment

• hehe...em không bỏ cuộc đâu, chẳng qua em chưa luyện xong altium thôi, chứ câu dây đục lỗ bo đa năng thì igbt đâu cho lại.
          cái vụ nóng biến áp máy hàn em có hỏi bác đó, kiểm tra thì bị rò con fet lái biến áp driver, thay con ngon lành là ok, nhưng ác nỗi cái là mọi thứ đều ''tương tự'' nhưng nổ mất ngót ngét 2 triệu tiền igbt, hơi đau khoản đó.
          tết nhất sắp đến, em cũng bận tranh thủ đi kiếm chút ít.
          cái vụ dùng ic pfc lật cầu H thành xung sine có khả thi không bác?

Comment

• Hôm nay thấy bộ nguồn máy tính 350W có APFC nên tháo ra xem thử. Nó chạy bằng con UCC3818n. Click image for larger version

Name:	WP_20160115_001.jpg
Views:	290
Size:	96.7 KB
ID:	1658173

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
              hehe...em không bỏ cuộc đâu, chẳng qua em chưa luyện xong altium thôi, chứ câu dây đục lỗ bo đa năng thì igbt đâu cho lại.
              cái vụ nóng biến áp máy hàn em có hỏi bác đó, kiểm tra thì bị rò con fet lái biến áp driver, thay con ngon lành là ok, nhưng ác nỗi cái là mọi thứ đều ''tương tự'' nhưng nổ mất ngót ngét 2 triệu tiền igbt, hơi đau khoản đó.
              tết nhất sắp đến, em cũng bận tranh thủ đi kiếm chút ít.
              cái vụ dùng ic pfc lật cầu H thành xung sine có khả thi không bác?
              haha. trả lời cho câu cuối cùng là "ko khả thi".
              Mai Phạm (Mr)
              .

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                Hôm nay thấy bộ nguồn máy tính 350W có APFC nên tháo ra xem thử. Nó chạy bằng con UCC3818n. [ATTACH=CONFIG]n1658173[/ATTACH]
                Chà, nguồn hãng nào mà xịn vậy nhỉ? Nhìn cái tụ lọc và lõi xuyến to đùng , giải nhiệt bằng 2 quạt đúng là hàng hiệu.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Chà, nguồn hãng nào mà xịn vậy nhỉ? Nhìn cái tụ lọc và lõi xuyến to đùng , giải nhiệt bằng 2 quạt đúng là hàng hiệu.
                  Nguồn này này bác! Click image for larger version

Name:	WP_20160118_001.jpg
Views:	259
Size:	102.6 KB
ID:	1658338

Comment

• Nguồn này đúng là tốt, quạt cũng là loại vòng bi chạy bền.

Hôm qua đi Nhật Tảo mua con L6561 loại DIP08, nó chém mình muốn..đứt đầu hay sao ấy mà tới 25K/con! Nhìn chữ khắc thì cũng nét thật, không biết ráp mạch có chạy được không. B772 thì nó bán tới 3K/con, 50N06 thì 18K/con.

Không biết chủ thớt thi công 5kW tới đâu rồi mà im ắng quá, chả thấy...báo cáo gì cho anh em nhỉ?!

Comment

• khởi động lại dự án PFC thôi các bác. nhưng triển khai sau dự án máy hàn ,có lẽ sắm con osc 13m mất. như bây giờ thì như người mù sờ soạng lung tung hết lên.

Comment

• Đúng! nên sắm cái osc mà chơi. Mình cũng định kiếm cái của đài loan khoảng 6m dùng tạm. Cái fluke 125 ngon mà hỏng mất, ức chế quá, đoán nó bị hở chân CPU mà ko làm sao đóng lại được.

Comment

• Ra nhờ anh em sửa laptop nó đóng lại chip

Comment

• Comment

• Xóa vì không đúng em nó. sorry bác.
                              Hướng dẫn, trao đổi, thảo luận các vấn đề liên quan đến điện tử công suất!<br>Mod: Tuanhonglac, DTTH

Comment

• Chủ thớt này ráp đến đâu rồi nhỉ, yên lặng quá?
                                Sao mình thay con DIP L6561 vào thì hiệu suất kkhông bằng con dán SOD nhỉ? Mạch 500W mà mới chạy trên 300W thì diode U10150 30ns gắn tản nhiệt 20x40x1.5mm và cái lõi đã nóng chảy chì rồi? Còn áp ra thì dao động 2~3V dù hồi tiếp tại đầu ra AC hay 350VDC cũng vậy là sao nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

quangdongueh Tìm hiểu thêm về quangdongueh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X