Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lehung1988
    replied
    Bác thành ơi cho em hỏi chút nũa ạ . Sao em lắp xong chạy tầm 4,8a thì đèn đỏ sáng sau 1 hồi em để chạy chỉnh . Bây giờ nó sụt áp . Em cứ nối tải tầm 1a là mạch tắt. Bác hướng dẫn cách kiểm tra từ đâu ạ. Cám ơn bác nhiều.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Sao nhiều người máy móc, dập khuôn thế nhỉ. Vì DĐ ko cho đính file rar, nên nén sang dạng zip. Zip, rar gì cứ mở với WinRAR là được, cần gì đổi đuôi.

Link DĐ, mình check vẫn sống nguyên nhé. File download và đọc trên Foxit bình thường.

Click image for larger version

Name:	3GDFile.png
Views:	1671
Size:	91.7 KB
ID:	1690362

Leave a comment:

• hiepkvdabac
    replied
    Cảm ơn bạn thanhfdc, mình đã dowload file đính kèm ở post #1 và đổi đuôi .rar nhưng không đọc được file pdf, máy tính của mình cài foxit reader.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Trong file đính kèm post #1 có bao gồm cả file PDF mặt LK và mặt mạch in.

Leave a comment:

• hiepkvdabac
    replied
    Tôi là thành viên mới, lần đầu tiên viết bài, tôi muốn lắp bộ sạc này nhưng không biết sử dụng phần mềm Protues để in mạch, bạn thanhfdc và bạn minhtai2412 có thể cho tôi xin file pdf để in mạch được không, xin gửi vào hiepkvdabac@gmail.com. Cảm ơn các bạn!

Leave a comment:

• minhtai2412
    replied
    Kinh nghiệm là dùng nguồn atx sống sang main là chạy ngay ko cần phải ráp rồi đo từng phần một,
    Đang test tải bóng sợi đốt đèn wawe apha 70w thấy rất ngon

Leave a comment:

• minhtai2412
    replied
    Đã ráp thành công ,ráp một lèo xong luôn cấp điện vào chạy ngay, mạch quá chuẩn cám ơn a Thanh nhiều
    Attached Files

Leave a comment:

• lehung1988
    replied
    E chỉnh con VRI/5k không thay đổi ạ. Bác chi e cách khác phục. Cám ơn bác thành nhiều

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Cả nó và MOS đều ko dẫn khi bạn đấu ngược cực accu.

Còn nếu đấu đúng cực thì dòng điện chạy qua Rdson. Vì khi MOS được phân cực đúng thì nó dẫn, rớt áp trên Rdson thấp dưới ngưỡng mở phân cực diode, nên body diode ko dẫn.

Điện áp để mở được phân cực thuận của body diode trong 3205 phải > Vsdmax: 1.3V. Tức là chỉ khi nào Vdson > 1.3V thì con diode trong 3205 mới có thể mở. Trong khi Vdson của 3205 (type), 8mR, ở 10A mới có khoảng 0.08V (80mV).

Leave a comment:

• trungnghia
    replied
    Hình như mạch này phần bảo vệ ngược accu có vẻ ko đúng bác thanhfdc nhỉ? Đấu vậy con diode trong 3205 vẫn dẫn mà

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Để nguyên tải thế, chỉnh con VRI/5K bên dưới cùng, gần TL494 xem dòng áp có thay đổi ko.

Cách cân chỉnh bạn xem phần Cân chỉnh, post #1.

Leave a comment:

• lehung1988
    replied

Leave a comment:

• lehung1988
    replied
    E lại nhà bác thành chỉ cho cách khác phục vs ạ. Em quấn cái cuộn lọc 33mm em quấn 50 vòng. Chạy ngon lành không nổ cặp cs nữa . Nhưng em chỉnh 13,8v e chảy tải tầm 5a nó sụt áp con 12,8v đèn đỏ sáng . Bác giúp em cân chỉnh như nào cho phù hợp với ạ. Cảm ơn bác nhiều

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    200Ah/24V, tức là 30VX20A, công suất ra khoảng 600W. Việc đầu tiên phải nghĩ đễn là kiếm 1 cái BAX lớn hơn để phù hợp với mức CS kia. Thứ 2 là chuyển sang dùng MOS. Thứ 3 là sửa đổi lại mạch driver cho phù hợp với lái MOS. Xác định xong rồi thì cuối cùng là vẽ lại mạch in.

Leave a comment:

• thuong91
    replied
    Có cách nào tăng công suất để nạp bình 200a 24v không bác thanhfdc ơi

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X