Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

lõi đó quấn ít thôi, cuốn nhiều vòng với dòng 10-15a qua nó thì bão hòa thì cũng như không.
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

bác Thành ơi bác cho em xin cái thông số lõi của bác để em kiếm cái như vậy quấn cho chắc ăn

Comment

Lõi thì tìm trong bếp từ cũ, đo được tầm trên 400uH, đỡ phải quấn lại.

Comment

cảm ơn các bác có gì để em đi kiếm thử mấy cái bếp từ cũ xem có kiếm được không

Comment

Lõi bếp từ cứ chọn lõi có dây to. Dây to nhất ~1mm, điện cảm dao động từ 300-330uH.

Comment

bác THành tình hình là em mới tét thử mạch sạc thì khi mồi áp 12vdc vào tụ nguồn chính bên thứ cấp thì mạch chạy ra 11.5v nhưng khi bỏ áp mồi ra thì mạch lại không chạy em đo chân 8,11 tl494 áp ra 1.4v cân, áp HV em cũng đo thử cân hết rồi giờ phải kiểm tra phần nào lữa vậy bác à mà cái biến áp thì em quấn theo bác tính toán hộ em

Comment

bác Thành em thử lại thì nó chạy rồi nhưng không hiểu sao biến áp nó rít như tiếng máy nổ vậy nó cứ tít tít chư nó không đều diện chỉnh được từ 12 tới 18v nhưng nó chập chờn theo tiếng rít của biến áp cái này có phải do biến áp không bác

Comment

mạch bị nhiễu rồi/ giống tớ hồi xưa mới làm, show cái mạch lên xem sao, mặt linh kiện và mặt bo đồng.
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                    mạch bị nhiễu rồi/ giống tớ hồi xưa mới làm, show cái mạch lên xem sao, mặt linh kiện và mặt bo đồng.
                    em không có máy ảnh bác ah tính hôm nào làm xong mượn máy rồi chụp báo cáo các bác.vậy là bị nhiễu thì bác cho em hỏi nguyên nhân gây nhiễu và có cách gì khắc phục được không?em thấy là bị nhiễu thật khi chạy khi thì không chạy

Comment

Mạch trước có chạy ổn ko. Nếu trước chạy ổn, giờ này thế thì chỉ tại cái BAX thôi. Chưa có KN làm cái này thì tốt nhất là kiếm 1 cái BAX có sẵn mà làm. Sau có KN rồi thì BAX tự quấn cũng chiến tốt.

2 cái mạch hồi tiếp ở chân 3-2, 3-15, tăng tụ lên 104 và giảm trở xuống 10K để giảm gain của 2 bộ so sánh giúp ổn định duty, giảm nhiễu.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                        Mạch trước có chạy ổn ko. Nếu trước chạy ổn, giờ này thế thì chỉ tại cái BAX thôi. Chưa có KN làm cái này thì tốt nhất là kiếm 1 cái BAX có sẵn mà làm. Sau có KN rồi thì BAX tự quấn cũng chiến tốt.

2 cái mạch hồi tiếp ở chân 3-2, 3-15, tăng tụ lên 104 và giảm trở xuống 10K để giảm gain của 2 bộ so sánh giúp ổn định duty, giảm nhiễu.
                        cái trước thì chạy ổn rồi bác ạ bị con chó cắn nát em mới phải làm lại cả mạch đó,thôi làm thêm thì có thêm kinh nghiệm,cám ơn các bác đã giúp đỡ nhiệt tình.chúc bác Thành và các bác luôn khỏe mạnh,có nhiều cống hiến để anh em em được họ tập.tối về em làm như bác chỉ có gì em lại hỏi thêm

Comment

báo cáo bác Thành là em đã tìm ra nguyên nhân rồi do biến áp đảo pha của em chân cẳng nó khác mạch chút mới bị vậy,em câu chân lại chạy bình thường rồi.may không phải quấn lại biến áp,để mai em kiếm cái mai so làm tải giả chỉnh lữa là ok.

Comment

bác Thành giúp em thêm vụ này với .em đấu tải giả vào đo được 5a ở 15vol nhưng khi vặn vr 5k thì không có tác dụng gì với biến trở 103 cũng không có tác dụng đèn đỏ luôn sáng khi có tải và không tải thưa bác,chỉnh vr 201 thì tăng giảm điện được nhưng vr 203 thì điện thay đổi chỉ khoảng 0.5 vol thôi

Comment

Bác Thành ơi em đã chỉnh được bộ sạc chạy ổn rồi tại con 393 bị chết không hiểu sao mà chết em mua ic mới mà. Còn câu cuối cùng muốn hỏi bác gìơ em dùng bộ lạp của bác lạp bình 120a em dã chỉnh hạn dòng c/10 rồi và chế độ float là 13.8v,sạc mạnh là 15v em chỉ còn thắc mắc chút là khi ở chế độ sạc mạnh dòng c/10 thì mình chỉnh khi dòng sạc suống bao nhiêu A thì chuyển về chế độ sạc bảo dưỡng thì hợp lý vậy bác em dùng bình nước GS 120A.khi nào làm song thì em chụp vài cái hình để báo cáo và cảm ơn bác,nó rất ý nghiã với em vì đây là sản phẩm đầu tay em tự làm từ đầu tới cuối.nhờ sự chỉ bảo tận tâm của bác mà đã hoàn thành. Em cảm ơn bác nhiều khi nào có dịp nhất định mờ i bác chầu cafe.

Comment

Lý thuyết thì cắt ở C/100, nhưng thực tế có bình thì nhỏ hơn, có bình thì lớn hơn. Bạn cứ nối tiếp đồng hồ dòng, hoặc kẹp ampe kìm và đem cái sạc kia sạc bình ở 15V/12A trong 10h, đo dòng sạc sau 10h xem nó còn lại bao nhiêu thì cho mạch chuyển về thả nổi ở ngưỡng ấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X