Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nổ cơ ah. Nổ là do 2 van trùng dẫn. Trùng dẫn ở dạng mạch này hơi hiếm gặp. Hoặc van kém khi có tải, thì dòng peak lớn ko chịu được. Hoặc là tải lớn hơn CS bộ nguồn, và với VRI/5K chưa chỉnh đúng để hạn chế CS ra. Chập diode nắn đầu ra do gai áp cao mà điện áp ngược chịu đựng của diode thấp...

Bạn xem nó ở tình trạng nào để mình bắt bệnh tiếp.

Comment

• Diode e dùng mru3060 và 3045 to247 em kiểm tra không chập. Khi em mồi điện 1 lúc không sao cắm cái bình ắc quy cua lưu điện dược khoảng 10 phút cặp cs nổ như pháo hoa. Và con chở 2k7 cháy đen thui và con trở 1om chết luôn. Bax chính nóng nữa và sờ tản nhiệt của 2 cs nóng rát tay bác ạ

Comment

• Đoán chừng là tại cái cuộn lọc rồi. Chắc là nghe thấy tiếng BAX kêu è è. Thế mà còn cố cắm tải vào rồi để đấy... chờ nó nổ.

Comment

• Hjhj bác cho em hỏi cái cuôn lọc quấn tầm bao nhiêu vòng là được bác nhỉ. E cũng chưa hiểu rõ về cái cuộn lọc

Comment

• Chịu hẳn luôn. Lõi có số thì tra Al, tính điện cảm ra số vòng. Lõi ko có số, ko biết Al thì chỉ có nước quấn rồi đo điện cảm.

Mách bạn lấy cuộn lọc cỡ chừng 30mm ở bếp từ ấy. Lõi đó quấn dây ~1mm, điện cảm khoảng 330uH. Dùng luôn, khỏi phải quấn, lách cách. Ra thợ sửa điện tử, thế nào cũng có vài cái bo bếp hỏng. Khéo mồm có khi xin được, ko mất tiền.

Comment

• Vâng e cảm ơn bác thành

Comment

• Không biết cái bếp từ ấy hiệu gì chứ mình tháo 3 4 cái 2000W, nào là Midea, Electrolux bên trong chúng nó đều dùng lõi màu vàng nhỏ y như cái lõi nhỏ trong nguồn máy tính dùng hạ ra áp 3.3V. Nó dùng dây có 0.8-0.9, đo được có 56-60uH.

Comment

• Rất nhiều bếp có cuộn choke cỡ lõi chừng 30mm, điện cảm 330uH - 470uH. Nó nối tiếp +HV sau cầu nắn tới mâm từ. Chưa thấy thì cứ tìm tiếp sẽ thấy.

Tôi gỡ của thằng bạn sửa điện tử được mấy cuộn về dùng hết, giờ còn duy nhất 1 cuộn để dành dùng khi test mạch.

Comment

• Các bác cho em hỏi xíu. Lúc mà chuyển qua giữa đèn đỏ với đèn xanh thì mình canh khoảng bao nhiêu ampe thì nhảy qua đèn xanh vậy?

Với cho em hỏi cặp trans 13009 mình có thể thay bằng cặp mosfet được không vậy, nếu được thì thay đổi những linh kiện nào? Thank!

Comment

• Bao nhiêu A thì phải xem cụ thể cái bình của bạn mà chỉnh. Bạn xem lại post #1 ở phần Cân chỉnh với C là dung lượng cái bình của bạn. Bình cũ ngưỡng có thể cao hơn, nếu sạc canh thời gian thấy quá lâu chuyển, ko chuyển nổi thì tăng ngưỡng lên.

Mạch này ko thay BJT13009 sang dùng MOS được vì phần driver thiết kế cho BJT. Nếu muốn dùng MOS thì phải thiết kế lại phần driver.

Comment

• Chuẩn bị chiến thôi

Comment

• Có cách nào tăng công suất để nạp bình 200a 24v không bác thanhfdc ơi

Comment

• 200Ah/24V, tức là 30VX20A, công suất ra khoảng 600W. Việc đầu tiên phải nghĩ đễn là kiếm 1 cái BAX lớn hơn để phù hợp với mức CS kia. Thứ 2 là chuyển sang dùng MOS. Thứ 3 là sửa đổi lại mạch driver cho phù hợp với lái MOS. Xác định xong rồi thì cuối cùng là vẽ lại mạch in.

Comment

• E lại nhà bác thành chỉ cho cách khác phục vs ạ. Em quấn cái cuộn lọc 33mm em quấn 50 vòng. Chạy ngon lành không nổ cặp cs nữa . Nhưng em chỉnh 13,8v e chảy tải tầm 5a nó sụt áp con 12,8v đèn đỏ sáng . Bác giúp em cân chỉnh như nào cho phù hợp với ạ. Cảm ơn bác nhiều

Comment

• Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X