Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bác nào đi qua cho e hỏi chút ! cái sạc nay e đem ra sạc bình 70ah thì bị vầy :
    Cân chỉnh:

Lắp đồng hồ V, A vào đầu ra. Cấp 220VAC, mồi accu hoặc nguồn DC vào đầu ra accu để cho mạch chạy.

1. Chỉnh VR FLT/102 để áp ở đầu ra đạt 13.6V-13.8V. ( ok)
    2. Nối tải giả để đạt dòng C/100 ở đầu ra.(ok)
    3. Chỉnh VR CH-FL/103 để led đỏ sáng, led xanh tắt.(ok)
    4. Chỉnh VR CHAR/203 để áp đầu ra đạt 14.4V-15V(ok)
    5. Nối tải giả CS lớn hoặc sạc với accu cạn điện. Chỉnh VRI/5K để hạn chế dòng max ở C/10 ( bước này e chỉ vặn lên được 4A ) bác nào đi qua chỉ dùm e phát lâu quá ko đụng vô . Nếu chỉnh VR FLT/102 lên thì có thể tăng dòng max C/10 nhưng V cũng tăng theo .

Comment

• I=U/R. Nếu chỉ chỉnh tới được 4A thì là do điện trở tải giả của bạn chưa đủ nhỏ. Tải giả của bạn khoảng 3R4. Vì thế tăng tiếp điện áp đầu ra thì dòng mới tăng lên được.

Tải giả điện trở nhỏ CS lớn như thế này thì mình cũng ko có sẵn loại chuyên dụng. Mình dùng vài m dây cáp thép chịu lực của dây điện thoại để bàn cũ thay thế. Dùng khá tốt

Comment

• mạch của em hiện tại tải 1A mà nó vẫn chưa thèm chuyển mạch, cả 2 bóng char và flt nó cứ chớp chớp.

Comment

• Cuộn lọc của bạn bao nhiêu? Tụ lọc bao nhiêu uF?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
            Cuộn lọc của bạn bao nhiêu? Tụ lọc bao nhiêu uF?
            em xử lý được rồi bác ạ, thay con 393 bằng con 358 mạch chạy ok rồi. Cuộn lọc e dùng lại của nguồn atx và tụ lọc dc là 10000uf 100v.

Comment

• Dear Bác Thành và cả nhà!!

Em cảm ơn Bác đã hỗ trợ. Em cũng đã làm xong một mạch sạc 3gd.
              Tiện đây xin phép Bác em đã vẽ lại sơ đồ nguyên lý cho nhà mình ai cần thì tham khảo.

Chúc Bác luôn Sức Khỏe, Hanh Phúc và Thành Đạt!
              Attached Files

Comment

• Cảm ơn ad mạch sạc hữu ích này! Em xin reup lại ảnh ạ:

Comment

• bác Thanhfdc cho e hỏi là con trở 330 om 1w nối từ sau cuộn lọc xuống mass có tác dụng gì nó nối tắc từ âm sang dương , khi sờ vô nó cũng nóng dữ lắm

Comment

• Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
                    bác Thanhfdc cho e hỏi là con trở 330 om 1w nối từ sau cuộn lọc xuống mass có tác dụng gì nó nối tắc từ âm sang dương , khi sờ vô nó cũng nóng dữ lắm
                    Làm tải giả thôi, nhiều nguồn xung hay có trở đó, đặc biệt nguồn ATX máy tính hầu như có hết, nhưng tác dụng mình ko biết hehe, chỉ biết rằng đôi khi thiếu tải giả thì nguồn sẽ bị dao động đến khi có tải thật.

Comment

• Chỗ tải giả đó có thể lắp từ trở 1-3W, lắp con 3W cho nó bền.

Nguồn xung thì phải có tải giả để tạo 1 dòng xả nhỏ, liên tục cho cho tụ lọc đầu ra sau diode nắn. Cho thằng IC PWM nó biết lối bơm liên tục 1 chút năng lượng với duty bé nhưng ổn định ra. Ko có tải giả con tụ được nạp đầy, lâu lâu mới xuống 1 chút do tự xả, IC nó sẽ chạy ngắt quãng, điện áp đầu ra sẽ ko ổn định. Xung điều khiển van từ IC ra ko ổn định đôi khi gây họa cho van luôn ấy chứ.

Comment

• Nguyên lý hoạt động:

Khối điều khiển và hiển thị sẽ dò dòng sạc để mạch biết cần sạc bình ở chế độ sạc mạnh hay sạc thả nổi. Nguồn nuôi mạch này được lấy ngay trên 5V Vref của TL494 vì dòng tiêu thụ của mạch rất nhỏ.

Mạch sẽ lấy áp rơi trên trở SUN, đưa về so sánh. Nếu accu đầy dòng sạc nhỏ. LED xanh FLT sáng báo đang sạc ở chế độ Float. Điện áp ra accu là 13.6V-13.8V.

1> Khi accu cạn điện, dòng sạc cao hơn C/100 (C là dung lượng accu). Mạch sẽ thay đổi chế độ. LED đỏ CHR sáng báo đang ở chế độ sạc mạnh. Điện áp đầu ra sẽ được đẩy cao lên 14.4V–15V.

2> Nếu bình cạn điện dòng sạc cao quá C/10 thì mạch hạn dòng sẽ hoạt động, chuyển mạch về chế độ sạc ổn dòng.

Cho đến khi nào áp sạc lên 14.4V–15V và dòng sạc trở lại ngưỡng C/100. Mạch sẽ chuyển lại chế độ cũ: sạc float với áp ra 13.6V-13.8V.

anh cho em hỏi. em sắp xếp các chế độ như này đúng chưa ạ ?

Giai đoạn 1 : acquy C/100 thì sạc mạnh.
                        Giai đoạn 2 : acquy C/10 thì mạch sẽ sạc ổn dòng.
                        Giai đoạn 3 : acquy đầy thì điện áp là 13.6 - 13.8v.

cho em hỏi thêm ở giai đoạn 2 thì áp nạp là bao nhiêu vậy anh ?.
                        khi chuyển qua giai đoạn 3 thì mạch có ngắt nguồn nạp cho acquy không anh hay là mạch vận cứ giữ điện áp như vậy ?
                        em xin cảm ơn anh
                        em xin hết ạ.

Comment

• Sạc ổn dòng thì áp sẽ bị thả nổi, áp dâng dần theo dung lượng bình. Áp ra của bộ sạc chỉ cao hơn áp thực của bình 1 chút thôi.

Sạc 3 giai đoạn ko cần ngắt mà duy trì áp sạc 13.6 - 13.8v trên 2 cọc bình, thả nổi dòng vì dòng lúc này khá nhỏ. Mục đích là bù hao hụt tự phóng của bình, để khi mang ra dùng bất cứ lúc nào bình vẫn còn đầy nguyên.

Comment

• cảm ơn vì chia sẻ mạch.

Comment

• cảm ơn vì chia sẻ mạch.

Comment

• Thân chào, món này tuy cũ lắm rồi nhưng dạo gần đây mình có làm một lúc 4 mạch dùng chơi.
                                Mạch rất ổn .... nếu chỉ có vậy thì mình không lên đây bàn làm gì, chả là trong 4 board mình mới làm có 1 board ..... bị đột biến, nó có biểu hiện cực kỳ lạ như sau:
                                - TỰ ĐỘNG KÍCH HOẠT LÊN LUÔN NGUỒN DC SAU 7S CẤP ĐIỆN LƯỚI AC VÀ GIỮ LUÔN NGUỒN DC MÀ KHÔNG CẦN MỒI ACCU (VẬY NÓ GẦN NHƯ CÁI PSU RỒI CÒN GÌ).
                                - Mấy cái board còn lại sau khi mồi accu và cấp AC - bỏ accu ra vẫn giữ DC ok - thử tải trở xả lên trên 4A là tự động OFF nguồn DC luôn, nhưng nếu có kèm accu mồi theo tải trở xả có thể kéo tải lên 8A. RIÊNG ANH ĐỘT BIẾN NÀY MÌNH ẢNH KÉO TẢI TRỞ XẢ LÊN ĐẾN 7-8A KHÔNG CẦN KÈM ACCU MỒI VẪN KHÔNG BỊ OFF NGUỒN GIỮA CHỪNG.

Lan đột biến đã đành, giờ đến board cũng đột biến sao??? Mình hàn 1 lúc 4 board nên linh kiện rất đồng nhất, chỉ có mấy biến áp là lấy từ các nguồn ATX rác khác nhau. Vậy có khi nào có thể loại nguồn ATX tự kích không nhỉ ?? ngoài BAX ra thì đâu có cái gì để nó đột biến như vậy.

- Còn cái hiện tượng chung chắc ai cũng biết là: chạy Full tải cỡ 7A thì diode MUR3060 nóng rát tay, trong khi trans công suất 13009 chỉ ấm ấm. Dù biết là do tổn thất nhiệt trong quá trình chuyển mạch dồn hết vào diode nhưng 600V 30A Ultrafast diode mà còn rát tay, đo gần 20W nhiệt tổn hao, có cao nhân nào có giải pháp cho diode, mắc song song thêm diode trong trường hợp này không giải quyết được vấn đề.

Cuối cùng xin cám ơn bác thanhfdc rất nhiều, mạch của bác thiết kế rất ổn định.
                                Attached Files
                                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X