Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
    mình xin góp ý nho nhỏ để các bạn tận dụng bax tg1000 chạy 12v mà không cần quấn lại ( vì luộc tháo rất khó dễ vỡ mà chắc chắn keo dán lại không bằng nguyên bản nhà sx)
    để chạy với 12v các bạn cho con sg3525 chạy với tần số 20khz ( nguyên bản trong bo tg1000 là 32khz) bằng cách thay con Rt chân 6 từ 10k lên 15k.
    nhưng lúc này áp ra cuộn thứ chỉ bằng nửa các bạn cần "chỉnh lưu nhân áp" bằng một cặp tụ bus khoảng 450u/200v (lấy trong nguồn máy tính và coi luôn cách nó nhân áp khi bật SW110v) nối tiếp nhau và 2 diode xung tháo từ bo tg1000. áp bus trên 2 tụ hồi tiếp về bộ điện trở của bo tg1000 sẽ khống chế được áp trên cặp tụ khoảng 310v cho các bạn băm.
    Bạn có lòng tốt nói rõ hơn xíu dc ko bạn hay có sơ đồ đấu nối vẽ đơn giản cũng dc. Mới tập tành học nghề nên mình hơi mơ hồ. Mà quả thật gỡ con bax này khó thật đun sôi 15' mà nó vẫn cứng quá ko gỡ ra nổi.

P/s: Nếu mình lấy bax của tg500 thì có cần chọt chẹt gì vào mạch con sg3525 ko bạn.

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      Nên quấn lại chạy 12v bạn. Nếu khéo tay thì lấy lại cuộn sơ cấp bằng đồng lá cũ của nó. Bạn bóc băng keo đánh bóng một bên, sau đó xấp đôi lại. Chú ý lớp ngoài hơi dài hơn tí nhé. Bạn quấn sẽ đc 2 vòng x 2, tại 3 vị trí ra dây khoan ở lớp trên một lổ rộng và hàn thiếc vào cho dính 2 lớp rồi hàn dây ra. Vì chổ này dòng tập trung cao bạn hàn mỗi đầu ra 7-8 dây 0.6. ở điểm giữa gấp đôi nhé. hàn sao cho độ dày băng đồng càng mỏng càng dễ quấn, nhưng phải đủ thiếc và tập trung dầu dây cho gọn, tránh tràng lang làm mất cân xứng từ thông khi chạy nhé.
      Bạn có cách nào gỡ nó ra dễ xíu ko bạn chứ mình gỡ thử 1 con sau khi luộc 15' mà nó bị bể mất 1 bên lõi. giờ còn 1 con ko dám gỡ nữa.

Comment

Nguyên văn bởi lovingu Xem bài viết

Bạn có cách nào gỡ nó ra dễ xíu ko bạn chứ mình gỡ thử 1 con sau khi luộc 15' mà nó bị bể mất 1 bên lõi. giờ còn 1 con ko dám gỡ nữa.
        Để nó lên cái nồi hay cái gì đó rồi để lên bếp gas bật lửa nhỏ đến vừa và lấy ra gở thử chừng xem được chưa. lấy cái kiềm kẹp tại ngay cái trụ giữa mà kéo ra. Nhớ kéo từ từ xem thử keo chảy chưa nhé. chứ ko là gảy.

Comment

Nguyên văn bởi lovingu Xem bài viết

P/s: Nếu mình lấy bax của tg500 thì có cần chọt chẹt gì vào mạch con sg3525 ko bạn.
          Tg 500 thì đã 12v đâu cần chọt chẹt gì nửa bạn
          Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Ngâm xăng thơm nhật 3h rồi hãy luộc, luộc nhỏ lửa tránh sôi mạnh rung lắc làm gãy vỡ. Còn không cứ để vậy mà chạy 20khz, còn cuộn thứ cấp bax tg1000 là dây đôi nên tách nó ra nối tiếp nhau lại là chạy 12v mà chẳng cần phức tạp

Comment

Ngâm xăng thơm nhật 3h rồi hãy luộc, luộc nhỏ lửa tránh sôi mạnh rung lắc làm gãy vỡ. Còn không cứ để vậy mà chạy 20khz, còn cuộn thứ cấp bax tg1000 là dây đôi nên tách nó ra nối tiếp nhau lại là chạy 12v mà chẳng cần phức tạp
              Bạn này chắc chưa tháo BAX santak 24v 1000va rồi! Sơ nó quấn bằng đồng lá 4Tx2 đó. Muốn tách thì phải tháo ra. như cách mình nói trên. Mình đã làm ok có sao đâu. Khi ráp lại mình chỉ dùng băng keo nhiệt mà vàng kim mua ở nhật tảo dán lại thôi. Ko thấy rít hay kêu gì. Quá trình test vẫn chạy ok. Trong luồng mình đã có post hình bạn xem. Click image for larger version

Name:	WP_20160302_005.jpg
Views:	1264
Size:	87.9 KB
ID:	1663154 Click image for larger version

Name:	WP_20160103_003.jpg
Views:	1254
Size:	157.9 KB
ID:	1663155 Click image for larger version

Name:	WP_20160103_009.jpg
Views:	1273
Size:	94.9 KB
ID:	1663156 Click image for larger version

Name:	WP_20160408_001.jpg
Views:	1266
Size:	141.0 KB
ID:	1663157

Comment

Số ups mình làm chắc ít ít củng nhiều hơn số bửa cơm bạn ăn rồi đó, không phân biệt được đâu là sơ cấp đâu là thứ cấp thì hiểu bạn ntn rồi! Xin nhắc lại là "cuộn thứ cấp " biến áp xung tg1000 quấn bằng 2 sợi đồng 0.45 song song và hàn vào hai cọc. Nếu để nguyên bản cho chạy với áp 12v và tần số 20khz thì áp ra sau chỉnh lưu cầu max duty củng chỉ 210v, nếu muốn sử dụng để băm thì phải chỉnh lưu nhân áp, hoặc nếu dùng chỉnh lưu cầu thì xả hàn tách cuộn thứ cấp thành 4 sợi của 2 cuộn. rồi nối tiếp lại theo kiểu đầu dây cuộn này với đầu cuộn kia. Tức là từ cuộn ra song song thành cuộn ra nối tiếp. Số vòng tăng lên gấp đôi nên áp ra củng gấp đôi. Còn chuyện luộc nấu là của amateu chứ người ta ngâm xăng rồi hấp gia nhiệt 10 cái ra hết 10 @@
                Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                Bạn này chắc chưa tháo BAX santak 24v 1000va rồi! Nó quấn bằng đồng lá 4Tx2 đó. Muốn tách thì phải tháo ra. như cách mình nói trên. Mình đã làm ok có sao đâu. Khi ráp lại mình chỉ dùng băng keo nhiệt mà vàng kim mua ở nhật tảo dán lại thôi. Ko thấy rít hay kêu gì. Quá trình test vẫn chạy ok. Trong luồng mình đã có post hình bạn xem.

Comment

Vậy là h mình có thể lấy bax tg500 vào mạch này là chạy được đúng ko 2 bác. Chỉ bị giảm công suất thôi chứ gì.
                  Mình hỏi ki4 vì nhà xa SG lắm nên định lên 1 lần mua linh kiện về là làm luôn chứ ko chạy đi xa quá trễ hết công việc. Thanks 2 bác giúp đỡ nhiệt tình.

Comment

Số ups mình làm chắc ít ít củng nhiều hơn số bửa cơm bạn ăn rồi đó, không phân biệt được đâu là sơ cấp đâu là thứ cấp thì hiểu bạn ntn rồi! Xin nhắc lại là "cuộn thứ cấp " biến áp xung tg1000 quấn bằng 2 sợi đồng 0.45 song song và hàn vào hai cọc. Nếu để nguyên bản cho chạy với áp 12v và tần số 20khz thì áp ra sau chỉnh lưu cầu max duty củng chỉ 210v, nếu muốn sử dụng để băm thì phải chỉnh lưu nhân áp, hoặc nếu dùng chỉnh lưu cầu thì xả hàn tách cuộn thứ cấp thành 4 sợi của 2 cuộn. rồi nối tiếp lại theo kiểu đầu dây cuộn này với đầu cuộn kia. Tức là từ cuộn ra song song thành cuộn ra nối tiếp. Số vòng tăng lên gấp đôi nên áp ra củng gấp đôi. Còn chuyện luộc nấu là của amateu chứ người ta ngâm xăng rồi hấp gia nhiệt 10 cái ra hết 10 @@
                    Sory! do đọc lướt nên cứ tưởng ý bạn nói tách 2 nữa của cuộn sơ để chơi bàng cau h. Nhưng chổ ngâm xăng rồi luột thì có lõi sẽ ko ra được. Nếu bạn ở gần thì cá độ gì mình cũng dám chơi. Trước đây cung sợ nhiệt cao làm biến tính lói nên Mình đã thử cách của bạn và thất bại nặng nề với chất keo đen như than và cứng như đá.

Bạn cũng đừng chém quá, số bửa cơm bạn ăn có thể nhiều hơn nhưng...đừng nên nổ thế. Lên đây mục đích học hỏi và chia sẽ là chính. Anh em nói sai có gì chỉ giáo, đừng nên nặng lời, ko hay.

Comment

• Nguyên văn bởi lovingu Xem bài viết
                      Vậy là h mình có thể lấy bax tg500 vào mạch này là chạy được đúng ko 2 bác. Chỉ bị giảm công suất thôi chứ gì.
                      Mình hỏi ki4 vì nhà xa SG lắm nên định lên 1 lần mua linh kiện về là làm luôn chứ ko chạy đi xa quá trễ hết công việc. Thanks 2 bác giúp đỡ nhiệt tình.
                      Dùng loại bax 500 đó (đấu // r 10k với r dao động cảu nó) thì chắc chạy được khoảng 100W là sụt áp. Mình đã dùng phần DC-DC của mạch santak này đưa vào cầu H riêng chạy rồi. Một cái mỏ hàn 60w +bóng 60w +cái quạt khoảng 25w áp sụt còn khoảng 190vac. Nói chung cũng tạm.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                        Sory! do đọc lướt nên cứ tưởng ý bạn nói tách 2 nữa của cuộn sơ để chơi bàng cau h. Nhưng chổ ngâm xăng rồi luột thì có lõi sẽ ko ra được. Nếu bạn ở gần thì cá độ gì mình cũng dám chơi. Trước đây cung sợ nhiệt cao làm biến tính lói nên Mình đã thử cách của bạn và thất bại nặng nề với chất keo đen như than và cứng như đá.

Bạn cũng đừng chém quá, số bửa cơm bạn ăn có thể nhiều hơn nhưng...đừng nên nổ thế. Lên đây mục đích học hỏi và chia sẽ là chính. Anh em nói sai có gì chỉ giáo, đừng nên nặng lời, ko hay.

Em chỉ là amateu nên không dám nói nhiều, ngâm xăng thơm của mấy ông làm thợ mộc để qua đêm cũng gờ được.
                        Nếu luộc trong nước sôi thì lót vải chỉ cầm vào phần mép ngoài, cầm vào giữa thì kiểu gì cũng gãy.

Comment

• Nguyên văn bởi Binh.ndb Xem bài viết

Em chỉ là amateu nên không dám nói nhiều, ngâm xăng thơm của mấy ông làm thợ mộc để qua đêm cũng gờ được.
                          Nếu luộc trong nước sôi thì lót vải chỉ cầm vào phần mép ngoài, cầm vào giữa thì kiểu gì cũng gãy.

Lõi mình cũng ngâm xăng thơm hay benzen gì đó để trong 3 ngày mà không ra nhưng cái lõi đầu tiên keo dán màu hơi vàng ngâm 24h là ra. Cũng là của santak nhưng nó có nhiều loại dán keo khác nhau. Mình thấy cái loại có trít thêm cục keo màu đen tại phần giáp mí của lõi là rất khó tháo. Chỉ có cách nung nhiệt.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                            Lõi mình cũng ngâm xăng thơm hay benzen gì đó để trong 3 ngày mà không ra nhưng cái lõi đầu tiên keo dán màu hơi vàng ngâm 24h là ra. Cũng là của santak nhưng nó có nhiều loại dán keo khác nhau. Mình thấy cái loại có trít thêm cục keo màu đen tại phần giáp mí của lõi là rất khó tháo. Chỉ có cách nung nhiệt.

Loại này em cũng có tháo rồi, rất khó tháo, nhưng cạy sạch rồi luộc, sấy khô, ngâm qua đêm, phải bẻ một ít chỗ khung nhựa để lấy chỗ cạy thì mới ra.
                            Cách em tháo cứ bẻ một ít đầu khung nhựa rồi nhét tua vít vào cạy bax trong atx thì bẻ rồi cạy là ra còn của TG500 hay 100 thì hơi khó.

Comment

• Tiện đây các bác cho em hỏi sao cái tụ lọc nguồn cho phần sơ cấp ( chỗ ắc quy) sao lại quá nóng??

Comment

• Nguyên văn bởi Binh.ndb Xem bài viết
                                Tiện đây các bác cho em hỏi sao cái tụ lọc nguồn cho phần sơ cấp ( chỗ ắc quy) sao lại quá nóng??
                                Con 500va khi dùng phần DC-DC cũng bị nóng đến mức rơi cái tụ hóa ra luôn. Sau đó gia cố đường mạch thật lớn và tăng dung lượng tụ thì hết nóng. Nói chung nó nóng là do dòng nạp xả qua tụ quá lớn.

bạn tháo bằng cách bẻ hết khung nhựa thì cũng như không.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X