Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Khuếch đại công suất xung vuông

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Khuếch đại công suất xung vuông

Chào các bạn.
    Mình dùng 555 tạo xung vuông, tần số 50Khz, Vp-p = 5V để cấp cho 1 cái cảm biến siêu âm.
    Vấn đề là cảm biến siêu âm này của mình có công suất 50W, có cách nào để khuếch đại công suất xung của mình lên không ạ.
    Cảm ơn các bạn

Dùng linh kiện khuếch đại công suất như transistor hoặc mosfet, đấy là những linh kiện cơ bản mà ai học điện tử chả biết.

Comment

Nguyên văn bởi error404 Xem bài viết
      Dùng linh kiện khuếch đại công suất như transistor hoặc mosfet, đấy là những linh kiện cơ bản mà ai học điện tử chả biết.
      Mình không biết thật bạn ạ vì cái công suất của xung như nào mình không biết tính

Comment

Lấy căn bậc 2 của PxR sẽ ra được RMS của xung. Áp dụng định luật ôm thôi có gì đâu mà tính !
        VD : trở kháng của cảm biến là 50 ôm mà cần công suất 50W thì cần điện áp xung là sqrt(50*50) = 50V RMS ... điện áp Vpp = 50 x sqrt(2) = Cỡ 70V

Xung vuông thì khuếch đại chuyển mạch dễ quá còn gì ... Về lý thuyết là đạt gần như 100% hiệu suất . Dùng Mosfet cấp nguồn điện cao mà dập ... khỏi dùng cuộn dây sợ méo dạng.
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
          Lấy căn bậc 2 của PxR sẽ ra được RMS của xung. Áp dụng định luật ôm thôi có gì đâu mà tính !
          VD : trở kháng của cảm biến là 50 ôm mà cần công suất 50W thì cần điện áp xung là sqrt(50*50) = 50V RMS ... điện áp Vpp = 50 x sqrt(2) = Cỡ 70V

Xung vuông thì khuếch đại chuyển mạch dễ quá còn gì ... Về lý thuyết là đạt gần như 100% hiệu suất . Dùng Mosfet cấp nguồn điện cao mà dập ... khỏi dùng cuộn dây sợ méo dạng.
          Trong sách cấu kiện em chỉ thấy nói về phân áp, không biết là khuếch đại thì dùng mạch loại nào ạ? Anh cho em tài liệu cụ thể được không ạ. Cảm ơn anh ạ

Comment

Khuếch đại công suất là khuếch đại công suất, khuếch đại xung là khuếch đại xung.

Khuếch đại xung dễ hiểu nhất là hình thức khuếch đại biên độ xung (ví dụ vào 5V ra 12V...).

Khuếch đại công suất thì phải căn cứ công suất tải, trở kháng, cảm kháng, dung kháng... Rồi thì xem nguồn điện cấp để tính dòng tiêu thụ, hiệu suất...

Đề bài ném cái oạch chắng thông số cụ thể thì chỉ mấy THẦY CÚNG mới giải nổi...

Muốn có câu trả lời chính xác, thì phải biết hỏi, nếu không chỉ thêm loạn óc mà thôi.
            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
              Khuếch đại công suất là khuếch đại công suất, khuếch đại xung là khuếch đại xung.

Khuếch đại xung dễ hiểu nhất là hình thức khuếch đại biên độ xung (ví dụ vào 5V ra 12V...).

Khuếch đại công suất thì phải căn cứ công suất tải, trở kháng, cảm kháng, dung kháng... Rồi thì xem nguồn điện cấp để tính dòng tiêu thụ, hiệu suất...

Đề bài ném cái oạch chắng thông số cụ thể thì chỉ mấy THẦY CÚNG mới giải nổi...

Muốn có câu trả lời chính xác, thì phải biết hỏi, nếu không chỉ thêm loạn óc mà thôi.
              Khuếch đại công suất anh ạ
              Cái trans của em có nội trở là 25Ohm tại tần số cộng hưởng là 40kHz

Comment

Nguyên văn bởi thaintrinh Xem bài viết

Khuếch đại công suất anh ạ
                Cái trans của em có nội trở là 25Ohm tại tần số cộng hưởng là 40kHz
                Vẫn thiếu!

Nguồn cấp nuôi tải (cái siêu dò thai của bạn), duty max của xung là bao nhiêu?
                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Vẫn thiếu!

Nguồn cấp nuôi tải (cái siêu dò thai của bạn), duty max của xung là bao nhiêu?
                  Duty xung của em là 2% anh ạ Nguồn cấp nuôi tải nào ạ, em không hiểu cái này

Comment

Em có đọc tài liệu, nhưng toàn là khuếch đại công suất xung sine của audio, ví dụ như bài này: http://www.circuitstoday.com/mosfet-...cuits#50-watts
                    Hình như nó là chuyển xung sine sang xung vuông, rồi khuếch đại, sau đó đổi lại từ xung vuông qua xung sine bằng cuộn dây ở cuối, có đúng không ạ?
                    Nếu thế thì em bỏ 2 khúc đầu với đuôi đi lấy khúc giữa (phần xung vuông) thì có được không ạ em cảm ơn

Comment

Up lại, ai giúp em với

Comment

xung vuông chỉ nâng công suất lên thôi đâu cần khếch đại rườm rà, căn bản là driver kích và dập xung cho mosfet là được, vì là 50khz
                        Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Bạn cần dùng xung vuông có tần số 40kHz để kích chấn tử siêu âm đến công suất 50W?
                          Theo tôi đoán là bạn phát siêu âm bằng chấn tử áp điện.
                          Nếu đúng thế, bạn nên xem kỹ lại tính chất áp điện nghich của chấn tử đã nhé.
                          Sau đó mới bàn về việc phát tín hiệu siêu âm như thế nào.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Bạn cho tôi biết thông số của chấn tử phát siêu âm của bạn, tôi sẽ tính cách giúp bạn, nhé.
                            Trước tiên, có thể nói trước với bạn là bạn dùng chấn tử có công suất 50W, phát xung với duty 2% max thì trong 98% thời gian cái chấn tử siêu âm nằm nghỉ chơi, nên công suất xung siêu âm của bạn chỉ là 1W thôi.
                            Thứ hai, thời gian xung của bạn là 2% của xung có tần số 40kHz, tức là thời gian xung chỉ có 0,5us. tương đương với xung vuông đều đặn có tần số 1MHz.
                            Nếu chấn tử dày, biên độ điện áp xung kích thích sẽ rất lớn -> Xung sẽ không còn vuông mà sẽ "nhọn".
                            Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
                            xung vuông chỉ nâng công suất lên thôi đâu cần khuếch đại rườm rà, căn bản là driver kích và dập xung cho mosfet là được, vì là 50khz
                            Khuếch đại công suất xung vuông là chuyện rườm rà hơn nhiều so với khuếch đại công suất tín hiệu analog.
                            Thứ nhất là do Tfall, Trise làm méo dạng xung;
                            Thứ hai là dòng nằm ngang trong nửa chu kỳ dẫn sẽ giết sò CS;
                            Thứ ba là trong trường hợp với chấn tử siêu âm,... bạn thử đoán xem: Khi đưa tín hiệu xung 2% duty vào 1 cái loa, bạn nghe được cái gì ?
                            ...
                            Last edited by HTTTTH; 22-06-2016, 21:09.
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

@HTTTTH: Đây là specification cái transducer của em: http://i00.i.aliimg.com/img/pb/963/6...620963_482.jpg

Cảm ơn anh

Comment

Về tác giả

Collapse

thaintrinh Tìm hiểu thêm về thaintrinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X