Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giá 500k -1 triệu cho một vấn đề tạo xung ( Ai quan tâm thì inbox )

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết

Ở đây mình muốn biết là thời gian điều chỉnh.nếu mà điều chỉnh theo quy luật nó khác và theo ngẫu nhiên nó khác. Theo quy luật có nghĩa bạn định sẵn sau 5 lần giao động và nghỉ sẽ điều chỉnh t2 1 lần và lần tiếp theo có thể là sau 10 lần... nói chung là định ra quy luật trước.còn điều chỉnh ngẫu nhiên thí lúc thì la a lúc là b linh tinh.với cả mình quan tâm đến thời gian điề chỉnh. Dc tay thì nhanh cũng phải 1 2s mới dc 1 lần còn điều chỉnh bằng mạch thì có thể vài us.
    Đơn giản thôi bạn à. Ý mình là thế này nhé. Xung dao động 4 lần thì nghỉ 1 thời gian t2 và tiếp tực chu kỳ cứ giao động t4 lần lại nghỉ thời gian t2 trong suốt quá trình luôn. Còn việc điều chỉnh ở đây là mình chỉ hi vọng nếu có code có thể thay đổi chế độ làm việc trên chứ không chỉ có 1 chế độ dao động 4 lần thì nghỉ 1 thời gian t2. Tức là có thể sau khi chạy xong chế độ đó mình điều chỉnh cho dao động 5 lần rồi nghỉ thời gian t3 chẳng hạn.

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      [ATTACH=CONFIG]n1675022[/ATTACH]

Yêu cầu của bạn gần giống cái xung đầu trong hình. Ơ đây khoảng T1 có 220 và T2 off 220 xung, T1 =45us.
      Của bạn t1on là 2us và off 2us . Dùng ta 16mhz thì có đc 64 chu kì máy + (4*(64/2)) chu kì máy để dùng cho xử li code thay đổi độ rộng cho phần T2. Nói chung là làm đc.
      Bạn zoom xung đầu lên được không bạn. mình không nhìn thấy số lần dao động bạn à!

Comment

Bác này định làm mạch khử sulfat hay sao vậy???

Comment

Cái này là muốn điều chỉnh thời gian hoạt động và thời gian nghỉ bất kì đây mà, còn tần số xung dao động thì không đổi. Yêu cầu này có thể dùng 2 con 4017 và vài cổng logic để thực hiện đóng mở mạch công suất.

Comment

Nguyên văn bởi Poguha201 Xem bài viết
            Đơn giản thôi bạn à. Ý mình là thế này nhé. Xung dao động 4 lần thì nghỉ 1 thời gian t2 và tiếp tực chu kỳ cứ giao động t4 lần lại nghỉ thời gian t2 trong suốt quá trình luôn. Còn việc điều chỉnh ở đây là mình chỉ hi vọng nếu có code có thể thay đổi chế độ làm việc trên chứ không chỉ có 1 chế độ dao động 4 lần thì nghỉ 1 thời gian t2. Tức là có thể sau khi chạy xong chế độ đó mình điều chỉnh cho dao động 5 lần rồi nghỉ thời gian t3 chẳng hạn.
            1. Dòng màu đỏ màu xanh hợp lại có vẻ mâu thuẩn với công thức đề bài bạn yêu cầu trong hình (t2 = n*Ton); n = 4,5,6,7,8,9,10; Ton = 1/2Tmin
            2. Theo công thức của bạn thì t2 là thay đổi theo điều chỉnh, có thể bằng hình thức nào đó (theo quy luật trong chương trình, bằng nút nhấn ngoài, biến trở...hay gì đó).
            3. Nếu cố định hết như dòng màu đỏ thì dễ làm hơn.

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

1. Dòng màu đỏ màu xanh hợp lại có vẻ mâu thuẩn với công thức đề bài bạn yêu cầu trong hình (t2 = n*Ton); n = 4,5,6,7,8,9,10; Ton = 1/2Tmin
              2. Theo công thức của bạn thì t2 là thay đổi theo điều chỉnh, có thể bằng hình thức nào đó (theo quy luật trong chương trình, bằng nút nhấn ngoài, biến trở...hay gì đó).
              3. Nếu cố định hết như dòng màu đỏ thì dễ làm hơn.
              Nếu bạn muốn làm cố định cũng đc bạn à. Quan trọng là độ rộng xung thay đổi là được

Comment

cái này nếu thời gian điều chỉnh lâu có nghĩa trên 1ms bạn mới điều chỉnh 1 lần hoặc là bạn lập sẵn vài chế độ làm việc thì code rất đơn giản.
                bạn cài proteus mình có thể lập trình và gửi file hex cho bạn mô phỏng. làm đơn giản thì có 1 nút bấm đang chạy bình thường thì 4 xung nghỉ 4 xung chẳng hạn. bấm nút 1 cái 4 xung rồi nghỉ lên 8 hay 12 xung cho dễ quan sát. mỗi xung có thể dao động trên hay dưới 1us đều được do lập trình mà ra mà :d

Comment

cái này nếu thời gian điều chỉnh lâu có nghĩa trên 1ms bạn mới điều chỉnh 1 lần hoặc là bạn lập sẵn vài chế độ làm việc thì code rất đơn giản.
                  Uhm đúng rồi đấy bạn! Tức là lập sẵn vài chế độ sẵn để chọn làm việc thôi ví dụ như: chế độ 1 - 3 xung dao động nghỉ 3 xung, chế độ 2 - 4 xung dao động nghỉ 4 xung...!

Comment

Uhm đúng rồi đấy bạn! Tức là lập sẵn vài chế độ sẵn để chọn làm việc thôi ví dụ như: chế độ 1 - 3 xung dao động nghỉ 3 xung, chế độ 2 - 4 xung dao động nghỉ 4 xung...!

Comment

Xin post ít hình về kết quả thực nghiệm. Mấy việc như xung lập lại mấy lần rồi ngủ nghỉ ra sao thì mấy bác chuyên lập trình lo hết rồi nên mình cũng ko quan tâm lắm. Cái mình quan tâm ở đây là phần tín hiệu công suất đầu ra do con mosfet lái có đạt được như ta tưởng tượng trong đầu hay ko thôi.

Hình đầu là chuỗi xung on 1us rồi off 1us tần số tự tính là 500Khz, nguồn 100V DC, mạch có lọc nhiễu, dập gai, fet chất lượng tạm ổn, lái qua ic driver. Nhìn cái gai lúc chuyển mạch là ngán rồi, nó gặm hết hẳn 1us mổi lần chuyển mạch, vị chi xung 500kHz là chỉ toàn xung nhiễu thôi và ko tải mà fet đã nóng rồi. Chưa nói ở đây là lái 100V, cái gai nhiễu ko thấp vậy đâu, thu nhỏ xung lại coi cái gai nó cao gấp 4 lần cái nguồn tức là nó khoảng 400V đó, ton/off mà nhỏ hơn 1us vi phạm vào vùng ko ổn định thì lúc đó tín hiệu là một đống rác nhiễu cao tần mà thôi. Muốn lái cao tần phải có kỹ thuật cao tần và đủ đồ chơi.

Hình thứ 2 on 2us off 2us, f 250Khz. Dễ thấy ở mỗi bán kì sẽ có được chưa đến 1us mức điện áp ổn định, như vậy tạm chấp nhận được.

Mình chỉ quan tâm vấn đề như vậy nên chỉ test như vậy, bác nào làm được con xung vuông tầm 1Mhz trở lên / nguồn 100V mà ko bị gai như mình úp hình cho anh em tham khảo và học hỏi thêm. (Hình như bác supperhieu đã làm được bên luồng lái fet/igbt gì đó nhưng khá phức tạp, chủ thớt tham khảo ở đó là OK.)
                      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Điện cảm ký sinh trên D MOS là rất lớn, ko biết bạn có lắp snubber trên DS, tụ bypass tốt ko. Mạch này mà là mạch in thì thiết kế tệ, nếu là test board thì sóng như thế cũng là dễ hiểu. Ước chừng bạn đang sử dụng MOS thông thường có Vds ~400V.

Để phù hơp với tần số cao như Poguha201 yêu cầu thì ngoài dùng IC Low-Side Ultrafast MOSFET Driver (IXDNxxx, IXDDxxx). Còn phải chọn loại MOS có Qg, Qsw thấp, tốc độ chuyển mạch, trễ chuyển mạch nhỏ. Ở ứng dụng này thì loại phù hợp nhất, theo mình nghĩ là dòng Digital Audio MOSFET dùng trong các mạch class D như: IRFB4019, IRFB5620...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                          Xin post ít hình về kết quả thực nghiệm. Mấy việc như xung lập lại mấy lần rồi ngủ nghỉ ra sao thì mấy bác chuyên lập trình lo hết rồi nên mình cũng ko quan tâm lắm. Cái mình quan tâm ở đây là phần tín hiệu công suất đầu ra do con mosfet lái có đạt được như ta tưởng tượng trong đầu hay ko thôi.

Hình đầu là chuỗi xung on 1us rồi off 1us tần số tự tính là 500Khz, nguồn 100V DC, mạch có lọc nhiễu, dập gai, fet chất lượng tạm ổn, lái qua ic driver. Nhìn cái gai lúc chuyển mạch là ngán rồi, nó gặm hết hẳn 1us mổi lần chuyển mạch, vị chi xung 500kHz là chỉ toàn xung nhiễu thôi và ko tải mà fet đã nóng rồi. Chưa nói ở đây là lái 100V, cái gai nhiễu ko thấp vậy đâu, thu nhỏ xung lại coi cái gai nó cao gấp 4 lần cái nguồn tức là nó khoảng 400V đó, ton/off mà nhỏ hơn 1us vi phạm vào vùng ko ổn định thì lúc đó tín hiệu là một đống rác nhiễu cao tần mà thôi. Muốn lái cao tần phải có kỹ thuật cao tần khá phức tạp, ko phải khơi khơi như anh em làm mấy con Invt sin chế như ta được.

Hình thứ 2 on 2us off 2us, f 250Khz. Dễ thấy ở mỗi bán kì sẽ có được chưa đến 1us mức điện áp ổn định, như vậy tạm chấp nhận được.

Mình chỉ quan tâm vấn đề như vậy nên chỉ test như vậy, bác nào làm được con xung vuông tầm 1Mhz trở lên / nguồn 100V mà ko bị gai như mình úp hình cho anh em tham khảo và học hỏi thêm. (Hình như bác supperhieu đã làm được bên luồng lái fet/igbt gì đó nhưng khá phức tạp, chủ thớt tham khảo ở đó là OK.)
                          Về việc xung ouput thì mình cũng có 1 topic về cái này bạn tham khảo nhé. Xung cũng khá ổn: http://www.dientuvietnam.net/forums/...a-mosfet/page2
                          Nhưng phải thừ nhận là xung đấy vẫn còn phải khắc phục nhiều. Mà bạn có thể up sơ đồ mạch lên để mng còn xem và ý kiến nữa chứ !

Comment

Mình cắm test board theo mấy cái sơ đồ test trong datasheet con IR2184, fet là con IRFP460, thiếu snubber DS thật. Có vẻ đúng như dự cảm ban đầu của mình các linh kiện cơ bản là không phục vụ cho cao tần rồi, mạch có tốt mà linh kiện linh tinh thì cũng không giải quyết vấn đề. Xác định là chưa đủ điều kiện nên tạm lót dép hóng anh em nào có đủ đồ nghề cao tần test mở tầm mắt vậy.
                            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                              Mình cắm test board theo mấy cái sơ đồ test trong datasheet con IR2184, fet là con IRFP460, thiếu snubber DS thật. Có vẻ đúng như dự cảm ban đầu của mình các linh kiện cơ bản là không phục vụ cho cao tần rồi, mạch có tốt mà linh kiện linh tinh thì cũng không giải quyết vấn đề. Xác định là chưa đủ điều kiện nên tạm lót dép hóng anh em nào có đủ đồ nghề cao tần test mở tầm mắt vậy.
                              Bạn ghi rỏ các linh kiện cao tần + sơ đồ cho mình. Mình sẽ mua và test rồi up kết quả

Comment

Bạn ghi rỏ các linh kiện cao tần + sơ đồ cho mình. Mình sẽ mua và test rồi up kết quả
                                Cái này thì phải bàn luận ở mạch công suất chứ vấn đề tạo xung dễ như trở bàn tay. Ngay như luồng inverter 600w của bác thành cùng 1 mạch mà mỗi người 1 vấn đề.

Comment

Về tác giả

Collapse

Poguha201 Tìm hiểu thêm về Poguha201

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X