Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Converter Lan Hương Version2 ...

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tạo sóng tam giác

Trong mạch của LH có phần tạo sóng tam giác 22KHz dùng 2 con Opamp 084. Tôi thì chỉ có con LM538N nên ráp thử một cái mạch như file đính kèm nhưng đo ngõ ra thì chẳng thấy tín hiệu gì cả. Không xài LM538N được sao? Mong các bác chỉ giáo.
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
      Lan Hương thích drive bằng biến áp xung vòng kín (xuyến hay toroid) hơn các cách khác. Vì nó cho xung sạch + mạch gọn + thiết kế và lắp ràp đơn giản và nhất là kinh tế + rất dễ dàng khi có máy quấn thoi . Nếu không có máy thì phải đành chịu khó rèn cho "khéo tay hay làm" thì mới mong quấn được. Cũng có thể dùng lõi biến thế đảo pha EI của radio cũ cũng được mà …
      Bạn LH à, tôi quấn biến áp driver cho MOSFET theo đúng cách mà bạn làm , sơ cấp khoảng 20 Vòng, thứ cấp cũng khoảng như vậy.
      Khi đo trên osc thì dạng xung điều khiển đầu ra bị suy giảm do lõi xuyến bị bão hòa.
      Tôi cũng đã thay đổi vòng dây nhiều lên nhưng vẫn không được như ý, xung chỉ đỡ xấu hơn chứ vẫn chưa được.
      Bạn quấn biến áp driver sao có vẻ dễ dàng vậy, bạn có thể chia sẻ chút không?
      Last edited by DTTH; 16-09-2008, 15:33.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
        Mấy hôm nay LH lặn đâu mất tiêu rồi nhỉ, để anh em ra ngóng vào trông.
        Nghe tin LH đang làm cái Converter Lan Hương Version 3 nên lặn là phải. Mọi người bàn tán mãi cái Version 2 này làm gì nữa

Comment

Các bác tham khảo giá vài pure sin inverter, LH dự tính giá sản phẩm của mình là bao nhiêu chưa?
          http://www.sam.vn/Insam.aspx?cmd=S04&id=170&ve=vn&Fa=4

Comment

to all friends...

Nguyên văn bởi bacjohnton Xem bài viết
            lam huong tuen boi a em la nguoi moi vao nghê nen tay nghe ko cao em da lam bo nghich luu nhung moi lan lam ra mot tan so khac nhau tien boi co mach nao lam cho tan so dau ra on dinh 50 hz khong. em cam on
            Lan Hương đã thử rất nhiều mạch dao động, cuối cùng cho thấy dùng LM555 dao động (1000 Hz) rồi chia tần bằng bộ đếm decimal 4017 --> đếm binary 4013 là ổn định và kinh tế nhất. Độ dạt tần trong khoảng 50 Hz --> 52 Hz trong thời gian rất ngắn.

Mọi mạch dao động trực tiếp ra 50 Hz mà Lan Hương đã dùng trước đây đều có nhiều lý do để thất bại thảm thương.

Nguyên văn bởi tieuvu Xem bài viết
            Trong mạch của LH có phần tạo sóng tam giác 22KHz dùng 2 con Opamp 084. Tôi thì chỉ có con LM538N nên ráp thử một cái mạch như file đính kèm nhưng đo ngõ ra thì chẳng thấy tín hiệu gì cả. Không xài LM538N được sao? Mong các bác chỉ giáo.
            Đấy là mạch kinh điển, được dùng nhiều trong các loại inverter. Cố gắng dùng đúng mạch bạn nhé. Trong mail gởi cho các bạn, Lan Hương có nói là có thể dùng LM324 thế cho TL084 mà.

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
            Bạn LH à, tôi quấn biến áp driver cho MOSFET theo đúng cách mà bạn làm , sơ cấp khoảng 20 Vòng, thứ cấp cũng khoảng như vậy.
            Khi đo trên osc thì dạng xung điều khiển đầu ra bị suy giảm do lõi xuyến bị bão hòa.
            Tôi cũng đã thay đổi vòng dây nhiều lên nhưng vẫn không được như ý, xung chỉ đỡ xấu hơn chứ vẫn chưa được.
            Bạn quấn biến áp driver sao có vẻ dễ dàng vậy, bạn có thể chia sẻ chút không?
            Lan Hương dùng máy quấn thoi trên lõi xuyến, có thể vì thế mà các bạn thực hiện khó chăng.

Theo cách của em Zozo thì em ấy dùng ngay biến áp đảo pha (loại sắt từ, bé tí xíu 10 x 10 x 2 - mm) của mạch khuếch đại OTL "đởi xưa", dùng rất tốt. Khu bán đồ cũ gần hồ nước chợ Nhật Tảo có đây.

Nguyên văn bởi tieuvu Xem bài viết
            Các bác tham khảo giá vài pure sin inverter, LH dự tính giá sản phẩm của mình là bao nhiêu chưa?
            Có chứ, tính cạnh tranh rất cao do giá thành bé hơn nhiều ngay cả so với hàng "dỏm" từ Tung Của. Dĩ nhiên là đã có thông báo cho hệ thống khách hàng của CTy rồi.

Nguyên văn bởi vanco Xem bài viết
            Nghe tin LH đang làm cái Converter Lan Hương Version 3 nên lặn là phải. Mọi người bàn tán mãi cái Version 2 này làm gì nữa
            Hì, mỗi version có tính năng, hiệu quả và độ khó khác biệt anh ạ. Và em vẫn thực hiện tất cả các version cho các đối tượng khác nhau.

to all friends:

- Các bạn đã nhận được fully schematic + PCB layout cứ thử thực hiện từng phân đoạn trong 3 PCB part của Lan Hương. Có gì khó khăn cứ trao đổi qua mail.

- Các bạn cần chi tiết và fully data thì phải cho mail, Lan Hương mới gởi được.

- LanHuong Converter Version3 còn đơn giản hơn (hiệu suất cũng bé hơn một tí), Lan Hương đang onLAB. Sẽ trình bày với các bạn sau. Tuy nhiên độ tích hợp linh kiện rất cao, e là khó thực hiện trong điều kiện nghiệp dư. Để Lan Hương tính lại xem sao. Có thể vẽ PCB rộng rãi riêng cho các bạn (khác với SX công nghiệp tại CTy của Lan Hương).

- Lan Hương có kế hoạch hỗ trợ PCB và các "thứ khó" cho các bạn trong thời gian tới. Hihi, còn phải trình HĐQT CTy nữa đã.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Chào em LH !
              Anh rất muốn có một bản Fully Diagram Schematic của Converter Lan Hương Version 2 để lắp một cái dùng ở nhà. Em nhớ gửi cho anh xin nhé: nghong_lam@yahoo.com.
              Cảm ơn em rất nhiều

Comment

cho em hoi lan huong tien boi o cuoi mach co fan filter and safer cai do la cai gi va co the gui mach cho em mot cach ro rang hon dc ko em cam on

Comment

gui cho em theo dia chi demmo_gapbancu_voton@yahoo.com.vn

Comment

Lan Huong gửi cho tôi một bản theo địa chỉ huulo54@gmail.com . cảm ơn nha

Comment

Lan Hương ơi, cho mình xin một bản nhé. Email của mình: gcomhcm@yahoo.com. Cám ơn Lan Hương nhiều. Chúc Lan Hương khỏe, trẻ đẹp và nhiều thành công

Comment

cho em một bản luôn nhé: xi_trum_009@yahoo.com

Comment

Anh chị em nào nhận được mail, xin vui lòng reply để Lan Hương biết. Nhiều thư hướng dẫn ở nhiều công đoạn khác nhau, có thể bị sót.

Hơn nữa, có vài địa chỉ mail bị báo Notice Faillure.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Gửi email chung tại đây, đỡ phải rườm rà.
                            http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5852

Hòm thư có backup, cho nên không sợ bị mất thư.

Chúc vui.
                            Falleaf
                            Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                            58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                            mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Email dùng chung hay quá.

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                              Gửi email chung tại đây, đỡ phải rườm rà.
                              http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5852

Hòm thư có backup, cho nên không sợ bị mất thư.

Chúc vui.
                              Hay quá, lần đầu tiên Lan Hương "khám phá" ra ở www.dientuvietnam.net mình có thứ này. Hơi bị chuối , nhưng biết là vui rồi.

Anh chị em không hoặc chưa nhận được mail trả lời từ Lan Hương, xin vào :

http://mail.dientuvietnam.net
                              user: papers
                              pw: upload

... để download tài liệu về Converter Lan Hương Version 2 + Version 3 và các tài liệu khác mà Lan Hương sẽ post dần lên đây.

================

Xin Chú ý : Mail dùng chung là nơi chúng ta trao đổi tài liệu, mong anh chị em cẩn trọng khi dùng và có ý thức bảo vệ "sân chơi" mà diễn đàn đã dành cho chúng ta (dù đã có back-up).

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

tôi chưa xem kỹ sơ đồ lắm nhưng ban Lan Hương có thể cho biết trị số của bộ lọc LC ngõ ra và cách cuốn cuộn L được khong?
                                và theo sơ đồ của bạn mạch bảo vệ quá dòng đang bị vẽ sai nên chỉnh lại
                                cám ơn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X