Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc Cầu Diode - Chỉnh lưu 1 chiều

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc Cầu Diode - Chỉnh lưu 1 chiều

Chào mn, mình gặp vấn đề này ko rõ lắm, nhờ mn xem giúp:
    Tại sao trong một số mạch người ta lại mắc cầu Diode theo kiểu 4 cặp Diode song song với nhau. (không biết phải chia dòng, áp vì chịu công suất lớn không gì hay ko)

Attached Files

Chia dòng thôi, nếu mắc nối tiếp thì mới chia áp được nhưng sụt áp khi qua cầu cũng tăng lên.

Comment

Tiện đây các bác cho em hỏi. Em chỉnh lưu dùng con diode cầu 10A, điện áp AC ở 2 chân AC là 18V, theo công thức điện áp DC ra = 18*1.4=25.4 mà sao em đo chỉ có 23.7 VDC thôi.
      Em mới học nên còn gà mờ lắm.
      Đầu ra em có gắn tụ 2200uF/50V hẳn hoi rồi. Có ai khai sáng giùm em cái được không.

Comment

Công thức chính xác còn phải trừ đi sụt áp trên 2 con diode nữa (trong mỗi bán kỳ có 2 trong số 4 diode dẫn điện)

Vdc=1,4142.Vrms - 2.Vd
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi hieulv105 Xem bài viết
          Tiện đây các bác cho em hỏi. Em chỉnh lưu dùng con diode cầu 10A, điện áp AC ở 2 chân AC là 18V, theo công thức điện áp DC ra = 18*1.4=25.4 mà sao em đo chỉ có 23.7 VDC thôi.
          Em mới học nên còn gà mờ lắm.
          Đầu ra em có gắn tụ 2200uF/50V hẳn hoi rồi. Có ai khai sáng giùm em cái được không.
          Nhân sai rồi bạn ơi!
          18*1,4 = 25,2
          25,2 - 23,7 = 1,5V
          Sụt áp 1,5V là do nó đi qua 2 diode, mỗi diode sụt 0,75V vì đó là diode thường, nếu diode schottkey thì sụt khoảng 0,2 ~ 0,4V thôi.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
            Nhân sai rồi bạn ơi!
            18*1,4 = 25,2
            25,2 - 23,7 = 1,5V
            Sụt áp 1,5V là do nó đi qua 2 diode, mỗi diode sụt 0,75V vì đó là diode thường, nếu diode schottkey thì sụt khoảng 0,2 ~ 0,4V thôi.
            Cảm ơn các bác, em hiểu rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

thehanh95 Tìm hiểu thêm về thehanh95

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X