Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các anh cho em hỏi cách thay đổi điện áp ra của nguồn xung.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các anh cho em hỏi cách thay đổi điện áp ra của nguồn xung.

Em chào các anh, em cũng hay nghịch ngợm đồ điện , dùng nhiều đến các loại nguồn xung AC> DC.
    Nhưng hầu hết các loại adapter thông dụng đều cho ra 5V, 12V.
    1 số thiết bị lại chạy 7V, 14V...
    Vậy các A chỉ giúp em cách tác động vào khu vực nào để thay đổi áp đầu ra. E sẽ mò theo các loại nguồn khác nhau.
    Em đã tìm trên mạng mà không tìm được bài viết phù hợp.
    Cám ơn các anh nhiều

Nguyên văn bởi em0biet Xem bài viết
    Em chào các anh, em cũng hay nghịch ngợm đồ điện , dùng nhiều đến các loại nguồn xung AC> DC.
    Nhưng hầu hết các loại adapter thông dụng đều cho ra 5V, 12V.
    1 số thiết bị lại chạy 7V, 14V...
    Vậy các A chỉ giúp em cách tác động vào khu vực nào để thay đổi áp đầu ra. E sẽ mò theo các loại nguồn khác nhau.
    Em đã tìm trên mạng mà không tìm được bài viết phù hợp.
    Cám ơn các anh nhiều
    nguyên lý chung cho các mạch nguồn thông dụng là thay đổi giá trị điện áp hồi tiếp để thay đổi điện áp ra , nhưng thay đối chỗ nào thì còn tùy thuộc vào từng loại mạch cụ thể , nếu bạn có sơ đồ mạch nguồn bạn đang dùng thì việc chỉ chỗ để thay đổi khá dễ dàng ,

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      nguyên lý chung cho các mạch nguồn thông dụng là thay đổi giá trị điện áp hồi tiếp để thay đổi điện áp ra , nhưng thay đối chỗ nào thì còn tùy thuộc vào từng loại mạch cụ thể , nếu bạn có sơ đồ mạch nguồn bạn đang dùng thì việc chỉ chỗ để thay đổi khá dễ dàng ,

E cám ơn anh, anh coi giúp em ví dụ cái mạch này thì thay đổi điện áp hồi tiếp ở chỗ nào.
      Nguồn thì em tháo ra nghịch nhiều lắm nhưng lại thiếu kiến thức cơ bản nên không hiểu nguyên lý.

Comment

Hồi tiếp chổ con opto... Down dadasheet con TL431 về xem kỹ. (TL431 reference adj for variable output voltage // nó có ghi chú trên schematic đó)
        Cụ thể là giá trị 2 con điên trở 39K và 8K2 mắc ở chân số 1 (ref) con TL431.

Comment

E cám ơn anh, anh coi giúp em ví dụ cái mạch này thì thay đổi điện áp hồi tiếp ở chỗ nào.
          Nguồn thì em tháo ra nghịch nhiều lắm nhưng lại thiếu kiến thức cơ bản nên không hiểu nguyên lý.

Muốn tăng điện DC ra giảm điện trở 8.2 k
          Muốn giảm điện DC ra thì làm ngược lại....

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
            Hồi tiếp chổ con opto... Down dadasheet con TL431 về xem kỹ. (TL431 reference adj for variable output voltage // nó có ghi chú trên schematic đó)
            Cụ thể là giá trị 2 con điên trở 39K và 8K2 mắc ở chân số 1 (ref) con TL431.
            Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Muốn tăng điện DC ra giảm điện trở 8.2 k
            Muốn giảm điện DC ra thì làm ngược lại....
            Em cám ơn 2 anh, 2 con trở đó tạo cầu để lấy áp so sánh đúng không ạ.
            Em vừa thử rồi áp ra thay đổi liền.

Nhân tiện các anh cho em hỏi,
            Ví dụ nguồn thiết kế 12V em cho thành 24V thì biến áp của nó có chịu được không ?
            Cám ơn các anh nhiều !

Comment

Em cám ơn 2 anh, 2 con trở đó tạo cầu để lấy áp so sánh đúng không ạ.
              Em vừa thử rồi áp ra thay đổi liền.

Nhân tiện các anh cho em hỏi,
              Ví dụ nguồn thiết kế 12V em cho thành 24V thì biến áp của nó có chịu được không ?
              Cám ơn các anh nhiều !
              Cái này còn xa lắm. Nó liên quan đến nhiều vấn đề bạn chịu khó đọc mấy bài về nguồn xung của bqviet ấy. Đọc xong nó sẽ giải đáp cho bạn được nhiều điều...

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Cái này còn xa lắm. Nó liên quan đến nhiều vấn đề bạn chịu khó đọc mấy bài về nguồn xung của bqviet ấy. Đọc xong nó sẽ giải đáp cho bạn được nhiều điều...
                Cám ơn a , e chỉ mong muốn biết được các kinh nghiệm của những người đi trước chứ cái gì về kiến thức thì không học được nữa...

Comment

Về tác giả

Collapse

em0biet Tìm hiểu thêm về em0biet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X