Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề nửa cầu H dùng IR2101

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề nửa cầu H dùng IR2101

Chào các bác,

Em có vấn đề muốn hỏi khi e làm nửa cầu H dùng IR2101, tín hiệu ngõ ra MOTOR thu đc nó có gai ở sườn lên như file đính kèm, em đo qua osc thì gai này nó có đỉnh gấp 2 lần điện áp cấp vào, (em cấp vào +24V thì đỉnh gai này tầm +48V.
    Em đã thử thay trở 27R thành 4.7R nhưng vẫn vậy,
    Ở điện áp từ 18V đổ lên con FET phia trên bắt đầu nóng dần mặc dù k có tải,
    Các bác cho e ý kiến với?
    Attached Files

Thân chào, cái này mình nhìn quen đến chán cả mắt. Nguyên nhân thì cũng nhiều, do ic driver dỏm, mosfet dỏm có điện cảm và điện dung kí sinh lớn, mạch in chất lượng kém, khoảng cách từ HO,LO đến G xa nên bị nhiễu, cắm mạch trên test board đấu dây thì vứt đi miễn bàn. Nếu bạn khẳng định IC driver chất lượng tốt, mạch điện thiết kế ổn thì có thể tham khảo thêm mạch dập xung gai snubber. Thật ra chỉ cần driver tốt hạng tiền nào của đó, mạch in chỉnh chu, bố trí linh kiện và đường mạch hợp lý thì cái gai nhiễu có biên độ và chu kì rất thấp (vẫn có chứ ko triệt hoàn toàn được) nhưng ko ảnh hưởng đến vận hành.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
      Thân chào, cái này mình nhìn quen đến chán cả mắt. Nguyên nhân thì cũng nhiều, do ic driver dỏm, mạch in chất lượng kém, khoảng cách từ HO,LO đến G xa nên bị nhiễu, cắm mạch trên test board đấu dây thì vứt đi miễn bàn. Nếu bạn khẳng định IC driver chất lượng tốt, mạch điện thiết kế ổn thì có thể tham khảo thêm mạch dập xung gai snubber. Thật ra chỉ cần driver tốt hạng tiền nào của đó, mạch in chỉnh chu, bố trí linh kiện và đường mạch hợp lý thì cái gai nhiễu có biên độ và chu kì rất thấp (vẫn có chứ ko triệt hoàn toàn được) nhưng ko ảnh hưởng đến vận hành.
      Cảm ơn bác đã có ý kiến,
      E k cắm bo, mà làm mạch in luôn, còn độ dài LO và HO thì ngắn ạ, ra qua trở đến chân G luôn,
      Ic driver thì e dùng chính hãng từ digikey cũng có hàng chợ cũng thử nhưng vẫn vậy ạ,
      Lạ là xung từ HO, LO thì k có gai, chỉ đầu ra MOTOR mới gai thế này (bác xem ảnh nguyên lý)

Comment

Àh vậy cũng khá rõ rồi, đó cũng là đặc tính mosfet rồi, bạn tìm hiểu về mạch dập xung snubber trên google nhé.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Để e thử, cảm ơn bác nhiều

Comment

Gắn thử điện trở 5 - 10 ohm nối tiếp với diode để làm chậm lại thời gian tắt con FET. Cách này có thể làm giảm đỉnh áp của gai

Comment

Vấn đề của bạn là diode boostrap nên thay Fr107 chứ 4148 nhỏ quá, tụ boostrap thì tăng lên 10-47uF chứ 0.1uF thì có lẽ quá nhỏ. Và IRF3709 chỉ có 30V đỉnh nên xung do motor gây ra với nguồn từ 18V sẽ quá sức chịu đựng nên nóng fet. Thử thay IRF3205/50V và cần có diode mắc song song DS dập xung ngược gây bởi motor nữa, hẳn cải thiện vấn đề.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Vấn đề của bạn là diode boostrap nên thay Fr107 chứ 4148 nhỏ quá, tụ boostrap thì tăng lên 10-47uF chứ 0.1uF thì có lẽ quá nhỏ. Và IRF3709 chỉ có 30V đỉnh nên xung do motor gây ra với nguồn từ 18V sẽ quá sức chịu đựng nên nóng fet. Thử thay IRF3205/50V và cần có diode mắc song song DS dập xung ngược gây bởi motor nữa, hẳn cải thiện vấn đề.
                Cảm ơn bác, Em thử với trường hợp:
                - Thay 0.1 bằng 1uF rồi -> Cũng vậy
                - Thay Mosfet 60V đỉnh rồi mà vẫn nóng

Còn hiện tượng trên xảy ra là em đang chạy k tải, tức chỉ test tín hiệu đầu ra thôi ạ,

Em sẽ thử thay FR107 và thay lên 10-47uF xem thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                  Gắn thử điện trở 5 - 10 ohm nối tiếp với diode để làm chậm lại thời gian tắt con FET. Cách này có thể làm giảm đỉnh áp của gai
                  Ý bác là nối tiếp trở con diode mắc ngược về HO/LO?

Comment

Vâng, mắc nối tiếp điện trở với hai con diode nối ngược về HO/LO.

Comment

bạn úp hết sơ đồ xem nào, nếu chưa có tải thì xung ở D con fet thấp chỉ bằng VD con cao mới đúng chứ. Mà fet dẫn nhưng chưa có dòng Id, Vd<Vds max thì sao nóng được nhỉ?! Chắc con IR2101 dòm, có dòng rò rồi, và gây trùng dẫn nữa thì mới nóng fet, mà chỉ nóng fet cao thì do tụ boostrap bé quá, fet dẫn không bão hòa . Bạn thử tải chưa?

Comment

bạn úp hết sơ đồ xem nào, nếu chưa có tải thì xung ở D con fet thấp chỉ bằng VD con cao mới đúng chứ. Mà fet dẫn nhưng chưa có dòng Id, Vd<Vds max thì sao nóng được nhỉ?! Chắc con IR2101 dòm, có dòng rò rồi, và gây trùng dẫn nữa thì mới nóng fet, mà chỉ nóng fet cao thì do tụ boostrap bé quá, fet dẫn không bão hòa . Bạn thử tải chưa?
                        Sơ đồ em up trên rồi mà a (file jpeg 91170), nó chỉ có thế, trước đó thì là 2 chân PWM đảo nhau thôi,
                        Em chưa thử tải, vì tải em chạy +24V, cấp 24V fet nóng nên e k thử tải nữa.

Tiện em hỏi thêm, em có dùng RCD snubber ((diode FR107 // trở 10Ohm) nối tiếp tụ 1nF) mà vẫn k thể dập được gai nó (Hình em đính kèm),
                        Attached Files

Comment

tụ snubber 1nF với f 10kHz hơi nhỏ, bạn thử chỉ dùng tụ không thôi, lần lượt gắn con 4.7nF, 10nF vào chân G xuống mass đo sóng xem hết gai chưa. Cũng nên xem sóng đồng thời ở 2 chân G 2 fet ( hoặc 2 sóng vào) xem có bị trùng dẫn không nhé.

Comment

tụ snubber 1nF với f 10kHz hơi nhỏ, bạn thử chỉ dùng tụ không thôi, lần lượt gắn con 4.7nF, 10nF vào chân G xuống mass đo sóng xem hết gai chưa. Cũng nên xem sóng đồng thời ở 2 chân G 2 fet ( hoặc 2 sóng vào) xem có bị trùng dẫn không nhé.
                            Ok, cảm ơn bác, để em thử lại xem thế nào,

Comment

Bạn đọc bài này có chỉ cách làm snubber và sắp xếp linh kiện để giảm sóng gai

http://www.ti.com/lit/an/slpa010/slpa010.pdf

Comment

Về tác giả

Collapse

tanh_ta Tìm hiểu thêm về tanh_ta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X