Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn boost 24v.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn boost 24v.

Mình làm cái mạch boost theo sơ đồ sau, linh kiện y chang, chỉ có cuộn cảm là không có máy đo giá trị, bây giờ vấn đề là đã boost được 24v oke lúc không tải, nhưng mình thử một tải moto tầm 0.5A thì áp sụt xuống 22v. Bỏ tải vào là áp sụt , ai giúp mình với.

Cuộn cảm đó cũng tầm 20uH. Hãy xem nguồn cấp 10V có đủ công suất không đã

Comment

nguồn cấp là nguồn bộ nguồn xung 12v8A nên thoải mái, mình chỉnh biến trở Min là 16v , MAX là trên 37v , chưa dám chỉnh lên nữa.

Comment

Nếu mạch và linh kiện đúng thì phải OK chứ nhỉ! Bạn kiểm tra lại các linh kiện chủ chốt như Rt,Ct, Diode xung và mos xem đúng và tốt không (*có thể tần số thấp quá vì nhầm RC chẳng hạn), rồi đường mạch từ nguồn 12V tới cuộn cảm, từ cuộn cảm tới mos và diode xem có đủ lớn để tải vài A không. Mình cũng ráp với IC 34063, cuộn cảm lõi I cao 15mm, đk cỡ 5mm quấn 30 vòng còn đạt 17W ra mà.

Mà có lẽ không nên dùng lõi màu vàng ấy, hiệu suất thấp, nên dùng lõi từ I thì tốt hơn, mình test thấy như vậy.

Comment

Linh kiện trong mạch thì mình đảm bảo đúng, Rt,Ct là 10k với 2.2nf, diode xung MBR20100, Fet 80nf70. Đường mạch chính 5mm đổ thêm chì, giờ mình chỉ cần ra tải 3A mà vẩn giữ 24v. Lõi Fe mình có mấy loại, loại nào vào cũng bị, quấn nhiều vòng thì sụt nhiều, thử thêm bớt về tận còn 5 vòng vẫn sụt 0.5v

Comment

mình có cái bóng bé xí dòng mấy chục mA mà bỏ vào từ 24,02v xuống 24,01v , đang mày mò mà không biết vì sao

Comment

Có thể là cái mạch vẫn chạy đúng, nhưng do cách đo nên tưởng nó sai. Khi đo phải để que đo ở đúng đầu ra của nguồn, tốt nhất là đo ở đúng 2 cực của tụ 220uF. Nếu đo ở trên tải thì sẽ bị sụt áp do điện áp rơi trên dây dẫn. Các loại nguồn đều phải đo thế cả. Khi đo trên tải thì dù dây nối to, tải nhẹ vẫn có sụt áp kha khá.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
                Mình làm cái mạch boost theo sơ đồ sau, linh kiện y chang, chỉ có cuộn cảm là không có máy đo giá trị, bây giờ vấn đề là đã boost được 24v oke lúc không tải, nhưng mình thử một tải moto tầm 0.5A thì áp sụt xuống 22v. Bỏ tải vào là áp sụt , ai giúp mình với.
                Chân 2 3843 có sụt áp theo ko?
                Chân 7 3843 có sụt áp theo ko?
                Chân Kathode của diode có sụt áp theo ko?
                Chỉnh áp đầu vào lên 13V hoặc hơn nữa xem.

Comment

Tải 500mA mà từ 24V còn 22V thì không ổn áp thật chứ không phải cách đo chưa đúng rồi! Vậy bạn xem thêm đường GND ổn chưa vì cũng có thể ảnh hưởng áp Vref. Và bạn thử đi dây lại cho cầu phân áp tham chiếu chân 2 IC: đầu R4 82k nối vào đomino ra thay vì ngay sau diode, câu thêm đoạn dây từ chân GND đomino ra tới chân số 5 ic xem cải thiện không

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                    Chân 2 3843 có sụt áp theo ko?
                    Chân 7 3843 có sụt áp theo ko?
                    Chân Kathode của diode có sụt áp theo ko?
                    Chỉnh áp đầu vào lên 13V hoặc hơn nữa xem.

mình đo theo bác chỉ tải vẩn là cái motor đó
                    sau đó mình tăng áp input lên 14vDC vẩn như vậy

Comment

với lại mình quấn cuộn cảm khác nhau, nhưng gắn vào đều ra 24v, nhưng thử tải thì sẽ bị sụt khác nhau
                      cuộn cảm này mình sử dụng thì bị sụt 23.5v với 0.5A

Comment

mình đo theo bác chỉ tải vẩn là cái motor đó
                        sau đó mình tăng áp input lên 14vDC vẩn như vậy
                        Còn chân cathode của diode (hay chính là chân D mosfet) bạn chưa đo.
                        Đo thêm chân G của mosfet xem.
                        Mà mosfet có nóng ko? Thay thử bằng transistor hoặc Logic Level Mosfet xem thế nào?
                        Dùng trở công suất thay cho motor xem thế nào?
                        Dùng diode mắc nối tiếp hoặc song song với motor xem thế nào?
                        Thêm tụ lọc cho chân 2 IC xem thế nào?

Comment

Linh kiện trong mạch thì mình đảm bảo đúng, Rt,Ct là 10k với 2.2nf, diode xung MBR20100, Fet 80nf70. Đường mạch chính 5mm đổ thêm chì, giờ mình chỉ cần ra tải 3A mà vẩn giữ 24v. Lõi Fe mình có mấy loại, loại nào vào cũng bị, quấn nhiều vòng thì sụt nhiều, thử thêm bớt về tận còn 5 vòng vẫn sụt 0.5v
                          bạn nên thay lại Mosfet , loại áp thấp thôi dưới 100v, không nên dùng loại áp cao quá cho mạch này,và thay lại mối đầu cuối của cuộn dây (chiều cuốn dây) .

Comment

Đúng rồi, MOSFET chịu áp càng cao thì nội trở và điện dung cực cổng càng lớn. Nên chọn loại áp đủ dùng, hơi dư chút thôi.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Mạch này f chỉ cỡ 30kHz, mình nghĩ con mos đó và chiều cuộn dây không vấn đề. Tuy nhiên mạch boost thì f như vậy hơi thấp. Bạn thử thay bjt D882 xem công suất ra cải thiện không, rồi thì thay Ct 2n2 bằng 1n xem thế nào (34063 mình dùng D882 , Vi 12V còn chạy được led 30V, ra 650mA)

Comment

Về tác giả

Collapse

0981906903 Tìm hiểu thêm về 0981906903

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X