Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn xung không cách ly.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ga.kt Xem bài viết
    Làm mạch buck xuống 24v là OK bạn nhé.
    bạn cần dòng max bao nhiêu A
    mình cần dòng tầm 4-5A , bạn chỉ mình với

Comment

Mạch buck bán sẵn chỉ có mấy chục vôn, Nếu tự làm thì hơi khó. Chắc phải đặt hàng bác nào làm hộ.
      sau.ph

Comment

Buck thì hiệu suất cao, mình sẽ thử. Bạn cứ kiếm cái nguồn xung led dây 24V10A thử chạy 110V xem ổ không vậy, không thì mode lại nó, nhân đôi áp chỉ bằng việc thêm vào cầu diode 2 con tụ hóa, hoặc gỡ bớt cuộn sơ cấp gầ một nửa.....

Comment

mình đã làm nguồn xung không cách ly từ 110dc - 24v dc chạy oke rồi, mình mode từ bộ 220ac, nhưng bộ nguồn này là loại flyback mà ứng dụng của mình thì phải đo cả điện áp phía trước sơ cấp nữa, nên hiện tại không cách ly được => dẫn đến nhiểu chổ góc kích PWM của mình,. Nếu có nguồn buck nào mà từ 110 xuống 24 thì tốt rồi, vì buck không cần cách ly. nhưng mình nghiên cứu mấy loại thì chỉ có 60v input trở lại thôi.

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
            mình đã làm nguồn xung không cách ly từ 110dc - 24v dc chạy oke rồi, mình mode từ bộ 220ac, nhưng bộ nguồn này là loại flyback mà ứng dụng của mình thì phải đo cả điện áp phía trước sơ cấp nữa, nên hiện tại không cách ly được => dẫn đến nhiểu chổ góc kích PWM của mình,. Nếu có nguồn buck nào mà từ 110 xuống 24 thì tốt rồi, vì buck không cần cách ly. nhưng mình nghiên cứu mấy loại thì chỉ có 60v input trở lại thôi.
            Bạn thử dùng một mạch buck, thay con fet cũ bằng fet cao áp như IRF740, 840, cuộn lọc quấn thêm dây cho đạt từ 300uH, diode dùng con 200V trở lên xem ( nhưng còn vấn đề cấp điện cho con IC!!!!!)

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              Bạn thử dùng một mạch buck, thay con fet cũ bằng fet cao áp như IRF740, 840, cuộn lọc quấn thêm dây cho đạt từ 300uH, diode dùng con 200V trở lên xem ( nhưng còn vấn đề cấp điện cho con IC!!!!!)
              Hình như IC thì ăn dòng ít thôi nên dùng trở công suất + Zener chắc OK chứ nhỉ? Vấn đề là hao phí thôi.

Comment

Thiết kế mạch tuyến tính khoảng 11 V lấy từ 100 V vào để nạp áp choPWM chạy lúc khởi động. Dùng zener 12 V. Quấn thêm một dây thứcấp trên cuộn cảm khoảng phân nửa số vòng quấn rồi đưa ra DiodeTụ điện để tạo áp khoảng 13 V. Nạp áp 13 V ngược trở về Vcc PWMqua con dịode. Nguyên vận hành khi khởi động áp sẽ lấy từ nguồn100 V. Khoảng vài mili giây sau khi mạch 24 V đã lên cuốn thứ cấp13 V sẽ nạp áp ngược trở để cung cấp cho PWM. Mạch tuyến tính 11.3V thấp hơn mạch 13 V do đó dòng sẽ không lấy từ nguồn 100 V nữa

Comment

Thiết kế mạch tuyến tính khoảng 11V lấy từ 100V vào để nạp áp cho PWM chạy lúc khởi động. Dùng zener 12V. Quấn thêm một dây thứ cấp trên cuộn cãm khoảng phân nửa số vòng quấn rồi đưa ra Diode và Tụ điện để tạo áp khoảng 13V. Nạp áp 13V ngược trở về Vcc PWM qua con diode. Nguyên lý vận hành là khi khởi động áp sẽ lấy từ nguồn 100V. Khoảng vài mili giây sau khi mạch 24V đã lên và cuộn thứ cấp 13V sẽ nạp áp ngược trở lại để cung cấp cho PWM. Mạch tuyến tính 11.3V vì thấp hơn mạch 13V do đó dòng sẽ không lấy từ nguồn 100V nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

0981906903 Tìm hiểu thêm về 0981906903

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X