Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ mạch nguồn AC DC Flyback sử dụng UC3843

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ mạch nguồn AC DC Flyback sử dụng UC3843

Chào mọi người.
    Em đang làm mạch flyback sử dụng UC3843. Em làm giống nguyên Datasheet sau khi làm xong test thì điện áp đầu ra diode cầu là 300V, Tuy nhiên khi đo điện áp ở chân Vcc và Ground của UC3842 thì bằng 0. Còn khi bỏ IC ra đo lại thì là 70V.
    Mạch phía sau chưa chạy.
    Mọi người có thể giúp em tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục được không ạ.
    Em nghi là do điện áp max ở chân VCC của UC 3843 là 30V nhưng đo lại là 70V nên làm IC chết.
    Nhưng em đã mắc đúng như trong datasheet rồi mà.

Dưới đây là mạch của em
    Mong các bác giúp đỡ.
    Attached Files

Tôi thấy cách tạo áp khởi động từ 300V rất nguy hiểm có thể làm hư IC. Tạm thời thay IC mới, bỏ con Rstart 100K ra. Dùng nguồn 12V nạp vào Vcc. Nên gắn trở tai khoang 30mA ở con Dbias1. Thử coi mạch chạy được không và có áp ra 12V ở Dbias1 không. Nếu được thì thay thế mạch khởi động dùng nguồn tuyến tính

Comment

Data nó có nói dòng khởi động cho IC max là 1mA, nhưng thường thấy họ dùng R phân cực khởi động có thể cấp tối đa 3mA. Thực ra, có lớn hơn nữa, theo data nó thì dưới 30mA sẽ không sao. Như vậy là con IC dỏm hoặc bị chạm chập đâu đó rồi. Trước tiên tháo IC ra, VOM giai diode đo chân 5 và 7, một chiều ~0.7V, một chiều khá lớn ( giai ôm vài K trở lên) thì khả năng IC còn sống, ngược lại IC chết.

Comment

Cảm ơn bác Thanh Ng, Em sẽ thử xem sao.

Comment

Bác dinhthuong80. Em cảm ơn bác. Em đo chân Vcc và ground của Uc3843 này thì nó 2.2 ohm. Em nghĩ là nó chết r. Nguyên nhân chết liệu có phải do áp khởi động vào chân Vcc lớn quá k ạ hay do em mua phải con IC lởm .
          Em đang tìm nguyên nhân

Comment

Sơ đồ của 3842, chủ thớt lắp 3843 hay 3842? Hai con này có mức nguồn khác nhau nên cuôn phụ BAX và điện trở nối lên 310VDC cũng khác nhau. Nếu lắp 3843, có thể nó ra đi rồi. Nhiều mạch lắp 3843 dùng 4*47K nhé!

Comment

Ohhhh Em mắc uc3843 đúng như Bác nói rồi
              (((((
              Em nghĩ hai con nó tương đương. Vậy nếu uc3843 em cần thay đổi trở Rstart và các thông số ntn thì có thể chạy được ạ

Comment

Nguyên văn bởi luongtan Xem bài viết
                Ohhhh Em mắc uc3843 đúng như Bác nói rồi
                (((((
                Em nghĩ hai con nó tương đương. Vậy nếu uc3843 em cần thay đổi trở Rstart và các thông số ntn thì có thể chạy được ạ
                Thì khác nhau ở cuộn phụ BAX và Rstart đó. Nhiều mạch lắp 3843 dùng 4*47K

Comment

Sao không lấy 3842 lắp thử luôn xem?

Comment

Em mua rồi. Nay em đi làm tối về em sẽ lắp thử . Em cảm ơn Bác

Comment

Nguyên văn bởi luongtan Xem bài viết
                      Bác dinhthuong80. Em cảm ơn bác. Em đo chân Vcc và ground của Uc3843 này thì nó 2.2 ohm. Em nghĩ là nó chết r. Nguyên nhân chết liệu có phải do áp khởi động vào chân Vcc lớn quá k ạ hay do em mua phải con IC lởm .
                      Em đang tìm nguyên nhân
                      Chắc chắn chết rồi nghĩ gì nữa

Comment

Mọi người ơi, cho em hỏi. Sau khi em thay UC 3843 thành UC3842 và lắp vào mạch thì IC có vẻ ổn định nhưng không chạy, điện áp giữa Vcc và Ground của IC dao động từ 11V đến 14V. Điện áp Vref của UC dao động từ 0 đến 3V. đầu ra của IC điện áp vẫn bằng 0. Cho em hỏi làm sao để cho IC chạy được ạ. Em nghi là nó đang rơi vào chế độ bảo vệ quá dòng hay quá áp của IC thì phải.
                        Điện áp chân Vfeb dao động từ 0 đến 1.8V.
                        Điện áp Chân Isen dao động từ 0 đến 3V.
                        Bác nào cao thủ giúp em với ạ. Em đang loay hoay từ nãy đến giờ

Comment

Vứt diode chân 6-7 đi, mà cuộn nuôi ic nên nhiều vòng hơn cuộn ra nếu cho áp ra 12V

À, mà Id tới 6A thì chạm chập hay chiều bax đã đúng chưa?!

Comment

Em vứt điện trở Rp đi thì mạch đã chạy rồi ạ. Tuy nhiên khi em kiểm tra điện áp vài chân phát xung. Em thấy led sáng tắt sáng tắt chậm. Có phải nguyên nhân cuộn phụ biến áp xung chưa hoạt động khiến cho mạch chạy rồi ngừng chạy r ngừng k ạ

Comment

Điện trở em kiểm cha chân G em khoanh đỏ ạ
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

luongtan Tìm hiểu thêm về luongtan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X