Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho hỏi về mạch phản hồi UC3842

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho hỏi về mạch phản hồi UC3842

Chào mọi người,
    Em làm mạch flyback sử dụng uc3842 .
    Đích đến là đầu ra 27V. 2A
    Khi em chạy không tải thì điện áp đầu ra là 27V
    Khi em mắc tải là dây may so vs điện trở 13 ohm thì điện áp đầu ra thấp hơn 27V rất nhiều chỉ khoảng 19V
    Em thay đổi điện trở SUR ở cầu phân áp đưa vào tl431 để điện áo không tải là 30V . Sau khi mắc tải 13ohm vào thì
    Điện áp đầu ra là. 22.8V
    Dòng điện là 1.75A.

Như vậy đầu ra vẫn bị thay đổi khi mắc tải. Như vậy có phải do mạch phản hồi chưa hoạt động không ạ.
    Nhưng em thay đổi Biến trở SUR thì đầu ra thay đổi mà.

Có phải phần hồi tiếp điện áp của em đang có vấn đề không ạ.
    Mọi người có biết điều chỉnh ntn để nó ổn định điện áp ra vẫn là 27V khi mắc tải vào được không ạ.
    Dưới đây là mạch của em.
    Rất mong mọi người giúp đỡ
    Em cảm ơn mọi người rất nhiều.

Nguyên văn bởi luongtan Xem bài viết
    Chào mọi người,
    Em làm mạch flyback sử dụng uc3842 .
    Đích đến là đầu ra 27V. 2A
    Khi em chạy không tải thì điện áp đầu ra là 27V
    Khi em mắc tải là dây may so vs điện trở 13 ohm thì điện áp đầu ra thấp hơn 27V rất nhiều chỉ khoảng 19V
    Em thay đổi điện trở SUR ở cầu phân áp đưa vào tl431 để điện áo không tải là 30V . Sau khi mắc tải 13ohm vào thì
    Điện áp đầu ra là. 22.8V
    Dòng điện là 1.75A.

Như vậy đầu ra vẫn bị thay đổi khi mắc tải. Như vậy có phải do mạch phản hồi chưa hoạt động không ạ.
    Nhưng em thay đổi Biến trở SUR thì đầu ra thay đổi mà.

Có phải phần hồi tiếp điện áp của em đang có vấn đề không ạ.
    Mọi người có biết điều chỉnh ntn để nó ổn định điện áp ra vẫn là 27V khi mắc tải vào được không ạ.
    Dưới đây là mạch của em.
    Rất mong mọi người giúp đỡ
    Em cảm ơn mọi người rất nhiều.
    Không sao như vậy là mạch vẫn bình thường.
    Bạn mắc 13 Ohm vào đầu ra như vậy tức là dòng đạt khoảng 2A.
    Thực tế thì nguồn công suất thực sẽ ko đạt tới mức này nếu bạn ép Max duty của Uc3842 để đáp ứng yêu cầu của ban thì cần điều chỉnh khá nhiều thứ đấy.

Comment

Vậy ah? Em tg mạch phản hồi thì sẽ ổn định áp đầu ra được ạ
      Liệu muốn sai số khoảng 1V thôi thì em phải làm thế nào ạ

Comment

Thông số bax thế nào, nấu bax đạt công suất thì gắn thêm con rs 0.5 ôm song song với con hiện có xem còn sụt áp không.

Comment

Biến áp xung em lấy từ nguồn 24V 3A. Tức là 72W.
          em nghĩ là đạt công suất. Rs mắc ở đâu cơ ạ

Comment

vậy bax ok, Rs nối S của mos, giờ giảm còn 0.25 ôm thôi, tức tăng Cs nguồn lên 2 lần, cũng nên thay mos 4A lên 8A như IRF740, 840,...

Comment

Sơ đồ sai toét thế này vẫn chạy được là lạ. UC384x hóa ra vẫn "dễ tính" đối với thiết kế tệ nên vẫn chạy mà không nổ. Chạy đúng tất nhiên đừng mong rồi.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bác dibhthuong89 có thể giải thích rõ hơn giúp em dc k ạ. Theo em hiểu Rs thay đổi để điều chỉnh áp vào chân 3 phản hồi dòng để bảo vệ van công suất. Chứ em k nghĩ chỉnh nó sẽ ổn định dc áp đầu ra khi mắc tải ạ?

Comment

Bác Bqviet có thể chỉ giúp em sai ở đâu dc k ạ. Em mắc nó vẫn chạy mà. Điểu chỉnh biến trở phản hồi dc áp 27V mà

Comment

Xin phép Xóa bài này
                    Last edited by dien nang; 19-10-2018, 22:48. Lý do: Nhìn nhầm sơ đồ

Comment

Bạn sửa lại thế này nhé. Rs hạn dòng qua mos chính là giới hạn CS qua BAX, chính là CS toàn mạch.

//nhầm tí, con R ở opto không sửa nhé!!!
                      Attached Files

Comment

Em thấy trên hình có hai thay đổi,
                        - Bỏ R4 đi,
                        - Nối R10 với Vcc

Có phải k ạ, Em k hiểu sao lại nối R10 với Vcc ạ??
                        Xin bác giải thích cho em với
                        Attached Files

Comment

Tụ C8 quá bé, đôi khi UC sẽ cắt nhầm vì tưởng cái gai áp là quá dòng FET.
                          Zener D2 để làm cái quái gì ?

Chân Comp và Vfb bản chất là đầu vào/ra của op-amp. Khi mắc với opto kết hợp thành mạch khuếch đại đảo. Nếu không có trở đầu vào mà nối trực tiếp Vcc thì hệ số khuếch đại cực lớn => mạch kém ổn định, áp ra nhảy nhót là phải thôi.

Thêm nữa, thiết kế muốn ổn định cần lấy phản hồi từ Vref chứ không phải Vcc, vì bản chất cái Vcc luôn thay đổi. Dùng Vcc cũng tạm được, nhưng kém ổn định khi chạy lâu dài.

Vấn đề thì nhiều, nhưng tựu trung lại : người vẽ mạch không hiểu bản chất vấn đề, bưng nguyên cái thiết kế ở đâu đó về, hoặc gom dăm cái thiết kế nhồi vào làm một. Sửa một cái (gọi là) thiết kế rác còn mệt hơn thiết kế đúng từ đầu.
                          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn Bác.

C8 trong datasheet họ dùng là 100pF.
                            Diode D2 em tự vẽ giống zenner nên bác hiểu nhầm, thực chất nó là diode xung dùng để xả nhanh khi xung ngắt sẽ có dòng trả về.
                            Vfb em nối qua trở R9 rồi ms vào Vcc chứ k phải nối trực tiếp.
                            Chân Comp vs Vfb cũng nối với nhau qua bộ R7 và C6 mắc song song.
                            Về phản hồi lấy từ Vref hơn là Vcc thì em công nhận.

Thực ra kinh nghiệm của em ít, em cũng đang bắt đầu làm nên ms lên đây hỏi để mong được sự giúp đỡ của mọi người. Chỉ mong mình có thể tự làm một mạnh hoàn chỉnh vì em cũng đầu tư khá nhiều thời gian để nghiên cứu và làm mạch này.

Em không muốn cãi nhau hay gì nhưng thực sự nhiều lúc cũng nản khi đọc những bình luận trả lời. Có nhiều bình luận các bác rất nhiệt tình giúp đỡ, nhưng có những bình luận khi đọc xong lại khiến người ta chả có động lực để làm nữa. Biết là mình ít kinh nghiệm nên ms lên đây hỏi để mong được giự giúp đỡ. Nhưng nhiều lúc đọc xong lại càng chán.

Em sẽ cố gắng làm được mạch này. Cảm ơn mọi người.

Comment

Nguyên văn bởi luongtan Xem bài viết
                              Cảm ơn Bác.

C8 trong datasheet họ dùng là 100pF.
                              Diode D2 em tự vẽ giống zenner nên bác hiểu nhầm, thực chất nó là diode xung dùng để xả nhanh khi xung ngắt sẽ có dòng trả về.
                              Vfb em nối qua trở R9 rồi ms vào Vcc chứ k phải nối trực tiếp.
                              Chân Comp vs Vfb cũng nối với nhau qua bộ R7 và C6 mắc song song.
                              Về phản hồi lấy từ Vref hơn là Vcc thì em công nhận.

Thực ra kinh nghiệm của em ít, em cũng đang bắt đầu làm nên ms lên đây hỏi để mong được sự giúp đỡ của mọi người. Chỉ mong mình có thể tự làm một mạnh hoàn chỉnh vì em cũng đầu tư khá nhiều thời gian để nghiên cứu và làm mạch này.

Em không muốn cãi nhau hay gì nhưng thực sự nhiều lúc cũng nản khi đọc những bình luận trả lời. Có nhiều bình luận các bác rất nhiệt tình giúp đỡ, nhưng có những bình luận khi đọc xong lại khiến người ta chả có động lực để làm nữa. Biết là mình ít kinh nghiệm nên ms lên đây hỏi để mong được giự giúp đỡ. Nhưng nhiều lúc đọc xong lại càng chán.

Em sẽ cố gắng làm được mạch này. Cảm ơn mọi người.
                              Mình yêu cầu sửa lại R14 nối với GND
                              Bỏ R4 đi Tăng R12 lên thành 4.7k

Comment

Về tác giả

Collapse

luongtan Tìm hiểu thêm về luongtan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X