Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sơ đồ UPS santak c3K, không hiểu cái cầu diode để làm gì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
    ups online, mạch pfc hoạt động liên tục ngày đêm, mạch băm nửa cầu cũng thế, chỉ khi cup điện , mạch dc-dc mới chạy, và trong 10ms role nhảy chuyển nguồn cấp áp HVDC thì năng lượng được lưu trữ trong tụ DC bus cấp cho nửa cầu băm, nên mới có cái gọi là chuyển mạch 0s. còn mạch pfc thì ở bán kỳ dương thì nó boost áp như mạch pfc thông thường. bán kỳ âm thì nó kéo trực tiếp xuống gnd qua diot cầu. .....từ lưới sinh ra áp dc 350v qua diot xung sang tụ.....vậy mới nói nó gây ra nhiễu lưới, nên lọc EMI khá to và khá kỹ......
    Bạn có đồng ý với giải thích của bạn vdk_hy2017 không? mình thì thấy bạn đó nói có lý và mình đang nghĩ vậy, nhưng vấn đề mình không hiểu ở đây là PFC nó phải nối tiếp với mạch H , vì PFC nó làm nhiệm vụ nâng điện áp lên 350VDC mà .
    Con cầu diode 15A kia đầu ra dương nó đâu có nói lên tụ bus , theo lý thuyết đúng ra là đầu ra PFC nó phải nói lên tụ bus 470VDC kia để nạp cho tụ

Comment

bổ sung chỗ là khi mất lưới, mạch dc-dc khởi động có trễ, và phần trễ đó được bù bởi dàn tụ. chứ không phải là role nhảy nguồn cấp.mạch dc-dc và pfc là cấp 350vdc cho băm sine nửa cầu.
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

bổ sung chỗ là khi mất lưới, mạch dc-dc khởi động có trễ, và phần trễ đó được bù bởi dàn tụ. chứ không phải là role nhảy nguồn cấp.mạch dc-dc và pfc là cấp 350vdc cho băm sine nửa cầu.
        ok bạn, nhưng bạn thấy cái cầu 15 amp cấp cái nguồn đó bạn thấy thế nào?

Comment

Comment

Comment

chỉ khi mất lưới thì phần nạp cho acquy mới ngắt thôi, chứ lúc nào nó chả nạp cho bình ở chế độ thả nổi/ còn công nghệ kiểm soát sạc của nó thì mình không rõ lắm. nhưng dòng sạc khá bé, c3k áp tới 96v thì phải.còn nguồn nuôi bo khiển thì hình như nó dùng uc3845 hạ áp 96vdc. áp 96v thì được bo sạc cấp liên tục rồi.
              định còm-men dạo thôi, nhưng nếu bạn quan tâm thì bạn phải xem mạch thật kỹ/ trên cái mạch đó khó nhất là phần pfc boost áp nguồn đôi thôi. còn đâu nó tường minh hết rồi. nếu nghi ngờ ta đo nguội sau đó đo nóng là rõ.
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

chỉ khi mất lưới thì phần nạp cho acquy mới ngắt thôi, chứ lúc nào nó chả nạp cho bình ở chế độ thả nổi/ còn công nghệ kiểm soát sạc của nó thì mình không rõ lắm. nhưng dòng sạc khá bé, c3k áp tới 96v thì phải.còn nguồn nuôi bo khiển thì hình như nó dùng uc3845 hạ áp 96vdc. áp 96v thì được bo sạc cấp liên tục rồi.
                định còm-men dạo thôi, nhưng nếu bạn quan tâm thì bạn phải xem mạch thật kỹ/ trên cái mạch đó khó nhất là phần pfc boost áp nguồn đôi thôi. còn đâu nó tường minh hết rồi. nếu nghi ngờ ta đo nguội sau đó đo nóng là rõ.
                ok, tks bạn
                8 bình 12v thì 96v nhưng thực tế là 110v đó bạn.
                nguồn nuôi mạch điều khiển lấy từ 1 khối nhỏ dc/dc 110v ra 12v bạn , dùng ic xung uc3845
                đúng là cái phàn pfc đó mình ko hiểu

Comment

Comment

mình đã search và dual pfc , tất cả sơ đồ chân D của FET đều phải nói với diode để đia ra mạch H cả, vẫn là chưa hiểu chỗ đó

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết
                      Không có gì phức tạp cả.
                      Khi UPS hoạt động ở chế độ sạc thì role INput đóng dẫn điện 220V/AC qua cầu diot D15XB60 thành 220V DC qua mosfet và biến áp để tạo nguồn nuôi 12V hay 5v gì đấy cho các khối DR và PFC báo về chế độ chạy và sạc đồng thời role 0712 gì đó trở về trạng thái NC nên Lout có 220V/AC 50Hz còn khi vừa sạc vừa bật UPS thì khối DC/DC dừng hoạt động chỉ có khối DR là hoạt động để tạo ra các xung tam giác hay xung vuông theo tần số mong muốn. lúc này role 0712 đóng dòng 220V/AC qua D16 và D17 lọc thành 220V/DC cấp trực tiếp cho mạch công suất của (DR modul điều khiển Q13,Q14,Q15,Q16) biến đổi dòng 220V/DC này thành dòng 220V/AC với tần số do khối DR modul quyết định dòng 220V/AC này qua L8 và L9 ra ngoài Lout (lưu ý L8 và L9 có tác dụng giảm tải khi Lout bị chập).
                      - Bác có nhầm không khi mà điện áp 220VAC qua cầu diode lại thành 220VDC????
                      Thấy bác cmt toàn nhảm ko ah, ngồi đọc các bác cao thủ phân tích kìa
                      TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
                      Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
                      DĐ: 0976.299.429 -

Comment

Nguyên văn bởi trunglq2007 Xem bài viết

mình đã search và dual pfc , tất cả sơ đồ chân D của FET đều phải nói với diode để đia ra mạch H cả, vẫn là chưa hiểu chỗ đó
                        Nó hơi trừu tượng chút chỗ này, về mặt nguyên lý thì tất cả các PFC đều có chức năng nhiệm vụ nâng áp lên 1 khoảng nhất định VD +/- 350VDC hoặc một số máy cao hơn
                        - Mỗi hãng đều có cách thiết kế riêng còn về mạch trên thì đa phần các UPS xuất sứ china đều sử dụng chung kiểu boost áp vậy. Nếu bác cần hiểu chi tiết mình sẽ thảo luận cùng bác riêng
                        TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
                        Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
                        DĐ: 0976.299.429 -

Comment

Nguyên văn bởi thieu-bn2011 Xem bài viết

Nó hơi trừu tượng chút chỗ này, về mặt nguyên lý thì tất cả các PFC đều có chức năng nhiệm vụ nâng áp lên 1 khoảng nhất định VD +/- 350VDC hoặc một số máy cao hơn
                          - Mỗi hãng đều có cách thiết kế riêng còn về mạch trên thì đa phần các UPS xuất sứ china đều sử dụng chung kiểu boost áp vậy. Nếu bác cần hiểu chi tiết mình sẽ thảo luận cùng bác riêng
                          được vậy thì tốt quá ạ, em đọc mãi chả hiểu chỗ đó
                          bác mà giải thích hộ em cái này lúc nào bác vào đà nẵng em mời bác đi uống bia

Comment

Có gì đâu, con fet Q9 chỉ dẫn điện 1 chiều nên phải thêm diod cầu để nó dẫn điện xoay chiều. Giống như SCR + diod cầu = Triac.

Mạch này là mạch boost xoay chiều. Bán kỳ dương thì nó boost lên +350V qua D16 nạp cho tụ phần băm xung DC/AC. Bán kỳ âm thì nó boost xuống -350V qua D17. Cuộn cảm sau cầu chì F3 là cuộn boost chứ không phải cuộn lọc.

Biến áp dưới Q9 giống như là 1 biến dòng, trích một phần năng lượng để tạo nguồn 5V / 12V.
                            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                              Có gì đâu, con fet Q9 chỉ dẫn điện 1 chiều nên phải thêm diod cầu để nó dẫn điện xoay chiều. Giống như SCR + diod cầu = Triac.

Mạch này là mạch boost xoay chiều. Bán kỳ dương thì nó boost lên +350V qua D16 nạp cho tụ phần băm xung DC/AC. Bán kỳ âm thì nó boost xuống -350V qua D17. Cuộn cảm sau cầu chì F3 là cuộn boost chứ không phải cuộn lọc.

Biến áp dưới Q9 giống như là 1 biến dòng, trích một phần năng lượng để tạo nguồn 5V / 12V.
                              Thanks bác,
                              em sẽ cố gắng ngâm cứu thêm

Comment

Biến áp chỗ chân S ra có thể để đo dòng hoặc cuộn hồi tiếp, vì mình không biết mạch thực tế của nó như thế nào, chỉ nhìn sơ đồ khối đoán mò.
                                sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

trunglq2007 Tìm hiểu thêm về trunglq2007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X