Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về sửa đèn flash máy ảnh của tàu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về sửa đèn flash máy ảnh của tàu

Hiện tại em đang làm một đèn flash tàu yongnuo 568exII bị chết công suất (IGBT) IXGP36N60A3 nhưng không thể kiếm được con này nên đã tìm một con khác thay thế nhưng cứ khi thay xong bấm nháy đèn được vài phát là chết luôn (con thay thế là RJP63F3) so sánh hai con này thì thấy về điện áp và dong thì tương đương nhưng có mỗi tần số là khác nhau 1 con 5kHz một con là 1MHz. Các bác cho em hỏi có phải nguyên nhân chết là do hai con nay có tần số hoạt động khác nhau không hay còn có nguyên nhân gì khác.

Em dò mạch thì thấy không có tụ gim chỉ có một diot ổn áp cấp nguồn cho IC IX4427 điều khiển cực G của IGBT.

Các bác nào có cao kiến gì xin chỉ giúp em với ạ. và có sơ đồ của mạch của đèn flash này cho em thì tốt quá, còn không nếu có một mạch đèn nào cho em xin để nghiên cứu với ạ

Em xin cảm ơn

Chưa chắc hư bởi IGBT .
    Công suất đèn phát ra tùy vào máy ảnh cài đặt ISO, tùy vào khõang cách chụp từ máy ảnh đến chủ đề chụp, tùy vào thời gian chụp. Căn cứ vào các thông số này mà máy ảnh ra lệnh cho đèn flash chụp với công suất bao nhiêu, 30%, 40% hay 100% công suất.
    Nếu máy ảnh phần điều khiển cài đặt sai, hoặc hư, không điều khiển flash được, đèn họat động tối đa sẽ làm hư IGBT.

Comment

Về cài đặt máy ảnh để đánh đèn thì em khẳng định không có chuyện đặt sai thông số. Em cũng đặt vấn đề, giả sử nếu em để chế độ M mà đánh 1/1 nếu được vài lần mà chết công suất chắc có lẽ chỉ do đèn chứ không ai thiết kế đèn mà để đánh mức tối đa có 1-2 phát là chết em thấy điều này thật vô lý. Con này mặc dù chưa lắp vào máy ảnh bấm nút Plot cũng chết ạ

Comment

Bạn thử kiểm tra áp trên tụ có lớn quá không (vì năng lượng tỉ lệ với bình phương điện áp, áp tăng mấy chục vôn cũng có thể làm quá tải).

Kiểm tra áp kích có đủ không, trở kích Rg có bị tăng trị số không. Ngoài ra còn có thể do mua phải linh kiện dỏm.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi lanparty Xem bài viết
          Về cài đặt máy ảnh để đánh đèn thì em khẳng định không có chuyện đặt sai thông số. Em cũng đặt vấn đề, giả sử nếu em để chế độ M mà đánh 1/1 nếu được vài lần mà chết công suất chắc có lẽ chỉ do đèn chứ không ai thiết kế đèn mà để đánh mức tối đa có 1-2 phát là chết em thấy điều này thật vô lý. Con này mặc dù chưa lắp vào máy ảnh bấm nút Plot cũng chết ạ
          Chế độ M cài đặt công suất 100%, em có bảo đảm nó không vượt công suất không?
          Khi em đặt 10% MCU sẽ điều khiển nạp tụ 1 điện thế nào đó, thí dụ 120v. Khi em đặt 20% MCU sẽ nạp tụ 150volt v.v. Có thể mạch nạp từ MCU đã hư đèn chỉ nạp 1 giá trị và trị số này lớn hơn quy định nên làm hư IGBT.

Em chỉnh máy ảnh iso 100, khõang cách máy ảnh đến mẩu 3m. Tăng dần thông số đánh flash. Nếu ảnh ra sáng dần chứng tỏ IGBT kém chất lượng. Nếu ảnh giống nhau là mạch điều khiển nạp tụ hư.

Comment

Kiểm tra thử con diod bảo vệ ở chân C igbt.

nếu có một mạch đèn nào cho em xin để nghiên cứu với ạ
            Đây:
            https://elektrotanya.com/cgi-bin/dow...kon_sb-800.pdf

sau.ph

Comment

Đúng rồi , nhưng khi bị hư igbt thi phải kiểm lại mạch để loại trừ ra trước khi thay con khác chứ như thớt thì kiếm con khác thay vô hư lại kiếm tiếp cho đến khi dùng được .

Comment

Về tác giả

Collapse

lanparty Tìm hiểu thêm về lanparty

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X