Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đóng mở động cơ qua Triac

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đóng mở động cơ qua Triac

Mình đang làm mạch điều khiển động cơ một pha công suất bé (quạt điện) dùng Triac để đóng mở. Cách ly với mạch điều khiển là một con cách ly quang Moc. Nhưng hiện tại có một vấn đề nhờ các bác giải thích giùm mình.

Khi đóng ngắt thì Moc hay bị cháy. Mình đã gắn mạch snubber mắc song song với Triac nhưng vẫn không hiệu quả. Thế là mình có kiểm tra sóng điện áp hai đầu Triac. Nhưng có một điều lạ: khi Triac ngắt thì xung điện áp từ tải cảm thấp, bằng đầu. Khi đóng Triac thì đôi khi xuất hiện xung điện áp nhọn đầu. Mình nghĩ đây là nguyên nhân gây cháy Moc.

Mình vẫn không rõ tại sao khi đóng điện cho động cơ mà có xung cao như vậy. Mong bác nào giải thích cho mình đồng thời cho mình giải pháp khắc phục.

Xin cảm ơn các bác.

Đây là dạng sóng khi bật/ tắt Triac.
    Mò mãi mới up được hình. Diễn đàn vắng vẻ quá

Comment

bác up sơ đồ lên để mọi người xem, với bác dùng con MOC nào
      caoson.vnatr@gmail.com
      Thiết kế mạch điện tử
      0914024690

Comment

Thường thì hư triac, mấy khi hư MOC nhỉ

Comment

Đây là mạch kích Triac dùng cách ly quang MOC3021. Mình đo dạng sóng ở chỗ mũi tên đỏ.
          Attached Files

Comment

Theo đúng giáo trình thì cường độ dòng khởi động của động cơ không đồng bộ tăng cao gấp 5-7 lần so với dòng hoạt động bình thường. Người thiết kế chọn triac cần lưu ý chuyện này. Thêm nữa, linh kiện mua ngoài thị trường là hàng chợ TQ, kinh nghiệm thợ là không bao giờ nên dùng quá 60% khả năng của linh kiện và nói chung nên giữ ở đâu đó 50% thôi.

Ngoài ra, cái sơ đồ trên có gì đó sai sai ...
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Hiện tại khi đóng ngắt thì chỉ bị cháy con MOC3021 thôi bác ạ.
              Nhờ bác chỉ ra chỗ sai. Trình còi nhờ các bác cho ý kiến với ạ.

Comment

Bạn mắc lại như này xem
                Attached Files

Comment

Sơ đồ trên mình có điều chỉnh được tốc độ và đóng ngắt. Có thể để MOC3021 ở vị trí nạp cho tụ. Nhưng mình không hiểu tại sao lại cháy con MOC.

Comment

Lưng triac đã gắn tản nhiệt chưa ? Nếu chưa, cần gắn vào và bôi keo dẫn nhiệt cẩn thận.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                      Lưng triac đã gắn tản nhiệt chưa ? Nếu chưa, cần gắn vào và bôi keo dẫn nhiệt cẩn thận.
                      Em đã lắp tản nhiệt cho Triac rồi bác. Nhưng chỉ mỗi con MOC3021 bị cháy khi đóng ngắt thôi. Còn Triac vẫn bình thường kể cả không lắp tản nhiệt. Em đo thì khi con MOC3021 bị hỏng nó chỉ dẫn ở một bán kỳ, bán kỳ còn lại nó không dẫn.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                        Bạn mắc lại như này xem
                        Có lẽ sẽ phải dùng con cách ly quang có zero crossing circuit xem sao. Cảm ơn bác.

Nhưng vẫn chưa rõ tại sao con MOC lại bị cháy nhỉ? Hay gặp hàng dỏm như bác bqviet nói?

Comment

Khi nào triac hay hư mới dùng zero crossing.
                          bạn chỉnh tốc độ bằng Vr 50k hay xung kích, điện trở khiển MOC trị số bao nhiêu?

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                            Khi nào triac hay hư mới dùng zero crossing.
                            bạn chỉnh tốc độ bằng Vr 50k hay xung kích, điện trở khiển MOC trị số bao nhiêu?
                            Mình điều chỉnh tốc độ bằng Vr 50k. Điện trở đầu vào MOC trị số 220 ohm.

Comment

Cần phân tích MOC chết bên nào, bên in hay out mới suy luận được.
                              Bạn cần vẽ mạch chi tiết như dinhthuong, vẽ tắt mọi người sẽ là thầy bói, hên thì trúng, xui thì cười trừ.

Comment

Về tác giả

Collapse

maiyeu2 Tìm hiểu thêm về maiyeu2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X