Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch Boost Dùng MC34063

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch Boost Dùng MC34063

Em có thiết kế mạch theo sơ đồ dưới. Nhưng khi em chạy nó lại nổ Transistor (TIP41C), em có thử 2 lần rồi, lần 2 thì nổ con MC34063. Là tại sao vậy ạ? *Em không gắn nhầm cực*
    Attached Files

Em chỉ tải nhẹ 500mA là nó nổ rồi ạ, R2 em dùng 220 chứ không phải 1k. *Con R3 em dùng dây đồng quấn, không biết phải tại nó tạo ra xung gây hỏng không nhỉ?*

Comment

Đúng, vấn đề do R3....................................

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Em vừa làm bộ dập xung ngay R3, nó không khác biệt gì. Con Trans rất nóng, e không ngắt nguồn kịp chắc là nó nổ nốt.
        Attached Files

Comment

Người ít kinh nghiệm nên bắt đầu với LM2577, LM2587. Tích hợp sẵn đèn công suất bên trong chịu dòng lớn. Linh kiện xung quanh rất ít, khó mà sai vào đâu được.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi trung2021 Xem bài viết

Em vừa làm bộ dập xung ngay R3, nó không khác biệt gì. Con Trans rất nóng, e không ngắt nguồn kịp chắc là nó nổ nốt.
            sụt áp trên R3 được đưa vào chân 7 để hạn dòng nên nó phải có trị số đủ lớn, bạn dùng dây điện nên mình nghĩ là không được, không phải do xung nên dập k có tác dụng.

Comment

@@ lại được cái chú mạch 555 2 đi-ốt có tần số thay đổi này. Thớt nó lái TIP41 thế kia thì dễ gì chạy suôn sẻ. Transistor nội đang mắc C chung nên là khuếch đại điện áp, chân B tran đầu tiên nối thẳng vào flip flop nên đầu ra chân E tran công suất nội sẽ gần bằng nguồn vào ~5V. Đưa 5V vào lái TIP41 thì dòng quá to. Không nổ lái thì nổ TIP. Mà thớt đã nổ phần lái nên chắc là cháu đoán đúng

Comment

Nguyên văn bởi vandong1111 Xem bài viết

@@ lại được cái chú mạch 555 2 đi-ốt có tần số thay đổi này. Thớt nó lái TIP41 thế kia thì dễ gì chạy suôn sẻ. Transistor nội đang mắc C chung nên là khuếch đại điện áp, chân B tran đầu tiên nối thẳng vào flip flop nên đầu ra chân E tran công suất nội sẽ gần bằng nguồn vào ~5V. Đưa 5V vào lái TIP41 thì dòng quá to. Không nổ lái thì nổ TIP. Mà thớt đã nổ phần lái nên chắc là cháu đoán đúng
                Đúng là tuổi trẻ nông nổi
                Cái mạch 555 kia là mình đã nói trước "có thể nhớ nhầm" chứ mình k khẳng định, k cần thiết phải nhắc lại kiểu cà khịa như thế
                Mạch chủ thớt giống y hệt mạch trong datasheet, nói như bạn thì bạn đúng, nhà sản xuất sai???
                Attached Files

Comment

Đúng là tuổi trẻ nông nổi
                  Cái mạch 555 kia là mình đã nói trước "có thể nhớ nhầm" chứ mình k khẳng định, k cần thiết phải nhắc lại kiểu cà khịa như thế
                  Mạch chủ thớt giống y hệt mạch trong datasheet, nói như bạn thì bạn đúng, nhà sản xuất sai???
                  Có phải TIP41 đâu chú @@. Trong datasheet cháu thấy có thêm cả note cho loại transistor khó bão hòa. Cộng thêm với linh kiện Tàu Khựa thì cháu nghĩ lái kiểu đó khó suôn sẻ

Comment

Có phải TIP41 đâu chú @@. Trong datasheet cháu thấy có thêm cả note cho loại transistor khó bão hòa. Cộng thêm với linh kiện Tàu Khựa thì cháu nghĩ lái kiểu đó khó suôn sẻ
                    1. Nó ghi là NPN, chẳng lẽ TIP41 không phải NPN?
                    2.Con trở khoanh đỏ sẽ hạn dòng cho cả darlington nội lẫn TIP41, bạn nói dòng lái lớn là QUÁ SAI. Dòng lái max chỉ có (5 - 3*0.6) / 220 = 0.015A = 15mA (cho rằng mỗi tiếp giáp B-E là 0.6V, còn 220 ohm là con R khoanh đỏ mà chủ thớt dùng)
                    Attached Files

Comment

1. Nó ghi là NPN, chẳng lẽ TIP41 không phải NPN?
                      2.Con trở khoanh đỏ sẽ hạn dòng cho cả darlington nội lẫn TIP41, bạn nói dòng lái lớn là QUÁ SAI. Dòng lái max chỉ có (5 - 3*0.6) / 220 = 0.015A = 15mA (cho rằng mỗi tiếp giáp B-E là 0.6V, còn 220 ohm là con R khoanh đỏ mà chủ thớt dùng)
                      1. Vậy thì D718 cũng là NPN !!!!
                      2. Mạch tuyến tính bình thường tính như thế là đúng. Nhưng mạch này cháu thấy không đơn giản thế nữa. Chân B TIP41 sóng sẽ không đẹp, có giao động gợn nhỏ

Còn thớt bị nổ ic thì chắc chắn tính có sai sót chỗ 2 con transistor nội rồi

Comment

1. Vậy thì D718 cũng là NPN !!!!
                        2. Mạch tuyến tính bình thường tính như thế là đúng. Nhưng mạch này cháu thấy không đơn giản thế nữa. Chân B TIP41 sóng sẽ không đẹp, có giao động gợn nhỏ

Còn thớt bị nổ ic thì chắc chắn tính có sai sót chỗ 2 con transistor nội rồi
                        1. Chẳng hiểu bạn phản biện cái gì. Ở #9 bạn nói datasheet không nhắc đến TIP41 thì mình dẫn chứng TIP41 là NPN là dùng được, tự nhiên lôi D718 vào làm cái gì???
                        2. Có dao động thì dòng sẽ cao hơn sao? Giải thích logic xem nào

Comment

1. Chẳng hiểu bạn phản biện cái gì. Ở #9 bạn nói datasheet không nhắc đến TIP41 thì mình dẫn chứng TIP41 là NPN là dùng được, tự nhiên lôi D718 vào làm cái gì???
                          2. Có dao động thì dòng sẽ cao hơn sao? Giải thích logic xem nào
                          Nó ghi là NPN, chẳng lẽ TIP41 không phải NPN?
                          1. Vậy datasheet chú mới xem hình mà chưa đọc rồi @@ Chú cũng chưa đọc post của cháu luôn. Cháu nói rõ là có note trong datasheet cho loại van khó bão hòa. Chú tự dưng lôi mỗi NPN thì ý nghĩa gì. Đấy D718 cũng NPN theo ý chú đấy hay chú dùng C945 cũng là mình NPN đấy!!!

2. Mạch công suất chưa gì chân B đã gợn lăn tăn xấu hoắc thì suôn sẻ kiểu gì chú.

Cháu chưa xác định được lái xấu mức nào làm ảnh hưởng dòng lái TIP tăng nhiều không. Nhưng cháu khẳng định chú tính sai rồi. Thớt làm chuột bạch kia rồi mà chú còn lôi công thức vào làm gì @@. Có phải làm bài tập chấm điểm đâu mà chú mang công thức lên cãi: Đấy công thứ tính đúng đấy sao lại trừ điểm.

Chú tính được 1 thông số ở chế độ tĩnh rồi kết luận phần này ổn!!!

Chú cần logic thì thớt đã chạy suôn sẻ chưa ạ

(À cháu xin lỗi chú, còn trường hợp thằng thớt nó nối sai linh kiện nữa)

Comment

1. Vậy datasheet chú mới xem hình mà chưa đọc rồi @@ Chú cũng chưa đọc post của cháu luôn. Cháu nói rõ là có note trong datasheet cho loại van khó bão hòa. Chú tự dưng lôi mỗi NPN thì ý nghĩa gì. Đấy D718 cũng NPN theo ý chú đấy hay chú dùng C945 cũng là mình NPN đấy!!!

2. Mạch công suất chưa gì chân B đã gợn lăn tăn xấu hoắc thì suôn sẻ kiểu gì chú.

Cháu chưa xác định được lái xấu mức nào làm ảnh hưởng dòng lái TIP tăng nhiều không. Nhưng cháu khẳng định chú tính sai rồi. Thớt làm chuột bạch kia rồi mà chú còn lôi công thức vào làm gì @@. Có phải làm bài tập chấm điểm đâu mà chú mang công thức lên cãi: Đấy công thứ tính đúng đấy sao lại trừ điểm.

Chú tính được 1 thông số ở chế độ tĩnh rồi kết luận phần này ổn!!!

Chú cần logic thì thớt đã chạy suôn sẻ chưa ạ

(À cháu xin lỗi chú, còn trường hợp thằng thớt nó nối sai linh kiện nữa)
                            2. Dòng lái tăng được??? Tăng kiểu gì? Biện luận mà cứ tự suy diễn thế thì ai nghe? Hãy xem chân C của con trans nội, nó mắc SAU cuộn dây, mà cuộn dây có đặc tính là làm dòng tăng lên từ từ, khi dòng chưa tăng đến mức cực đại mà tiếp giáp B-E của con trans ngoại chịu được thì đã hết thời gian T(on) của xung PWM -> mất dòng. Bạn chưa phân tích điểm này mà đã vội kết luận là điện áp và dòng lái trans ngoại lớn? Điều bạn nói chỉ đúng khi nối tắt L hoặc điện cảm L chưa đủ lớn mà thôi.
                            Thớt chạy không suôn sẻ thì nó cũng có logic để giải thích (như mình vừa nói xong cũng là 1 trường hợp)

1. Cái chỗ khoanh đỏ kia có ý nghĩa gì? Không phải TIP41 thì làm sao? Nhà sản xuất cấm dùng TIP41 chung với IC đó à?
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi trung2021 Xem bài viết

Bạn chắc chắn ráp đúng sơ đồ thì nó đã chạy.

R3 hạn dòng trường hợp cụ thể của bạn không quan trọng, vì nó chỉ giới hạn công suất max đầu vào khi có tải/ giới hạn công suất max đầu ra thôi.

Có vấn đề thì bạn kiểm tra kĩ lại các linh kiện nhạy cảm như D1 có đúng là diode xung, Cuộn L1 của bạn như thế nào,... tốt nhất là bạn up hình cái mạch thực của bạn sẽ dễ tìm nguyên nhân hơn

Mình khá thích con 34063, hiện đang dùng 2 mạch, nhưng mình ráp thêm mạch 2 transitor nữa, Totem gì ấy để lái fet, chạy áp vào 12V. Một mạch xài led max 75V/4.5A, một mạch output 100V/1A

Comment

Về tác giả

Collapse

trung2021 Tìm hiểu thêm về trung2021

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X