Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các Bác giúp Em DIY máy hàn điểm (Spot welding)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phamvanhoang Xem bài viết
    vậy à chúc thành công
    - Cuối tuần em vật lộn tơi đây, thời tiết nóng vật cũng vã hơi tai. Hai hôm nữa là biến áp chạy được.
    Click image for larger version

Name:	anh1.JPG
Views:	1
Size:	159.3 KB
ID:	1395429
    Click image for larger version

Name:	anh2.JPG
Views:	1
Size:	173.7 KB
ID:	1395430
    Chuyên chui gầm xe du lịch. Điện, Động cơ, Sơn, Đồng (HCM-Bình Dương)

Comment

Bạn quấn đầu ra bao nhiêu V? tiết diện phe biến áp bao nhiêu cm2?
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
        Bạn quấn đầu ra bao nhiêu V? tiết diện phe biến áp bao nhiêu cm2?
        - Thông số Biến Áp: Sơ cấp 240 vòng, thứ cấp 7 vòng, tiết diện lõi 53X65 mm2. Lúc đầu tính sơ cấp là 8 vòng nhưng chỉ quấn được 7 vòng nên điện áp giảm xuống còn 6.4 volt (nếu điện áp vào 220v)và điện áp ra là 7.3 volt (nếu điện áp vào là 230 volt).

Comment

bỏ đi! không hàn được đâu bạn ơi!
          * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
          * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
            bỏ đi! không hàn được đâu bạn ơi!
            - Sao không hàn được vậy bạn? Nếu quấn lại thì Bạn có thể giúp mình thông số biến áp được không? mình quấn lần này là cái thứ 2 rồi.

Comment

máy zin công suất lên đến 16KVA thì bác cũng nên làm cái biến áp cung cấp được công suất tương đương thì mới đảm bảo dòng thứ cấp chứ ?
              Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

- Trên nhãn máy ghi 16kva nhưng biến áp trong máy thì nhỏ, Fe bảng 45 mm dày 70 mm. Biến áp em quấn thì tiết diện fe bảng 53mm dày 65 mm.

Comment

The Metal Melter - YouTube
                  Trong thí nghiệm của mấy thằng khoai tây . cùng loại biến áp lò vi sóng , nó quấn 3 vòng thứ cấp dây nhỏ mà công suất vẫn nhỏ hơn nhiều 2 vòng dây lớn hơn . Giống như bác Quanghien54 đã nói từ comment ở trang 1. Nếu chưa thành công thì bác có thể thử giảm số vòng và tăng tiết diện thứ cấp coi sao . vì áp thứ cấp cao có thể gây nổ lớn tại điểm tiếp xúc , làm cho mối hàn không dính .

Comment

- Em làm tiếp một máy hàn cho thằng em làm Gara ở quận 6. Hai ngày cuối tuần đã hoàn thành xong một cục BA nặng 13 kg.

Comment

vậy là máy của bạn đã xong rồi . xin chúc mừng . Mà phải dùng 8v mới hàn đính con long đền vô thành xe được hả bạn ? . cái này chắc phải dùng dây của máy hàn hồ quang để làm tay cầm rồi. mình nghĩ dùng vỏ nhựa của máy khoan cần tay loại nhỏ làm tay bấm cũng đc , có sẵn công tắc luôn hihi .

Comment

mình cũng đang làm 1 cái hàn bấm bằng 1 cục biến áp tháp trong cái UPS 1000va . mà cuộn sơ nó dùng dây 0.8mm .hơi nhỏ . ko biết có tèo ko hihi . mình dùng dây thứ cấp tháo trong biến thế ra nhập vô quấn lại 4 vòng , áp ra không tải dc hơn 2v , chưa làm đầu kẹp nên chưa đo dòng sơ cấp được . đang lo nó tèo . hihihi

Comment

Bạn lôi nó ra thử thì có thể nó tèo, có thể nó chạy được việc. Nếu cứ ngồi lo nó tèo không mang ra thử thì sẽ ... chẳng bao giờ tèo đồng thời cũng chẳng làm gì hữu ích được.
                          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi lhphuong Xem bài viết
                            vậy là máy của bạn đã xong rồi . xin chúc mừng . Mà phải dùng 8v mới hàn đính con long đền vô thành xe được hả bạn ? . cái này chắc phải dùng dây của máy hàn hồ quang để làm tay cầm rồi. mình nghĩ dùng vỏ nhựa của máy khoan cần tay loại nhỏ làm tay bấm cũng đc , có sẵn công tắc luôn hihi .
                            - Thực ra điện áp 8VAC là điện áp max của Biến áp hàn, Trong máy hàn này có thêm phần điều khiển điện áp AC ngõ vào biến áp, nghĩa là ta thay đổi điện áp hàn bằng cách thay đổi điện áp ngõ vào, Vì vậy không nhất thiết phải hàn ở điện áp 8VAC.

- Cảm ơn BÁc về gợi ý Tay Hàn, Vụ này cũng làm em đau cái đầu, tính mua tay hàn của máy hàn MIG nhưng họ không bán lẽ mà bán luôn cả dây., nên em dùng dùng tưới cây để chế lại nhưng cũng chưa đẹp lắm. Em sẽ lưu ý vụ này

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                              Bạn lôi nó ra thử thì có thể nó tèo, có thể nó chạy được việc. Nếu cứ ngồi lo nó tèo không mang ra thử thì sẽ ... chẳng bao giờ tèo đồng thời cũng chẳng làm gì hữu ích được.
                              Cám ơn bạn . tất nhiên là thử rồi , vì mình làm đến đó rồi chẳng lẽ ngồi nhìn nó . Mình nối với cọng thép mạ kẽm 2mm . dòng sơ cấp tăng tức thời khoảng 3A nhưng nhanh chóng giảm xuống và ổn định ở 0.3A.Cọng thép chỉ đỏ như dây mayso bếp điện mà không đứt , hơi yếu .mình chưa bấm thử vì chưa làm cái kẹp , chỉ thử theo dạng người ta hàn pin thì thấy cũng được .Đang làm tiếp.

Comment

Nguyên văn bởi tuanhaitin Xem bài viết
                                - Thực ra điện áp 8VAC là điện áp max của Biến áp hàn, Trong máy hàn này có thêm phần điều khiển điện áp AC ngõ vào biến áp, nghĩa là ta thay đổi điện áp hàn bằng cách thay đổi điện áp ngõ vào, Vì vậy không nhất thiết phải hàn ở điện áp 8VAC.

- Cảm ơn BÁc về gợi ý Tay Hàn, Vụ này cũng làm em đau cái đầu, tính mua tay hàn của máy hàn MIG nhưng họ không bán lẽ mà bán luôn cả dây., nên em dùng dùng tưới cây để chế lại nhưng cũng chưa đẹp lắm. Em sẽ lưu ý vụ này
                                Bạn dùng cái tưới cây thì hơi khó gắn công tắc phải không ? bạn cũng có thể dùng 2 miếng ván gỗ dầy khoảng 2cm cắt theo hình mình muốn (dạng cán súng ngắn) sau đó mình đục rãnh để gắn công tắc và dây điện,rồi bạn úp 2 nửa lại , bo tròn các góc cạnh . bạn sẽ có 1 cái cán như ý .Tương tự như việc bạn chẻ đôi cái vòi tưới cây ra đục đẽo xong rồi ráp vô vậy . Mình làm mấy cái cán mỏ hàn xung bằng biến áp nhỏ cũng bằng 2 miếng gỗ ghép lại . Công tắc bấm bạn dùng loại công tắc hành trình có trong nồi cơm điện ấy , tiếp điểm 15A .
                                hình nó nè http://www.vatgia.com/6562/1378293/h...-mini-7-1.html
                                Last edited by lhphuong; 05-06-2014, 20:38.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanhaitin Tìm hiểu thêm về tuanhaitin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X