Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Méo tín hiệu khi nối mạch kích Inverter với biến áp kích

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tmc Xem bài viết
    bạn nói sai hoàn toàn về inverter sắt từ, hoàn toàn có thể làm đc bạn à, sine chuẩn luôn. Nếu bạn làm inverter nà cho fet chạy chế độ đấy thì 1 rổ fet dưới gầm bàn.
    tôi cũng đã sửa nhiều dạng inverter biến áp sắt từ 50hz rồi bạn tmc à . chỉ có loại siêu cấp thì mới có sin chuẩn thôi , còn loại thông dụng thì cứ chờ đấy . cái inverter chạy có 4 FET mà nó chạy hoài có có sao đâu ?

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      tôi cũng đã sửa nhiều dạng inverter biến áp sắt từ 50hz rồi bạn tmc à . chỉ có loại siêu cấp thì mới có sin chuẩn thôi , còn loại thông dụng thì cứ chờ đấy . cái inverter chạy có 4 FET mà nó chạy hoài có có sao đâu ?
      cái vụ 4 fet như bạn nói chắc là ups, cái đấy chỉ là modified sine wave thôi
      tanminhchau.com

Comment

thế UPS không phải là một dạng inverter hay sao vậy nhỉ ???

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          thế UPS không phải là một dạng inverter hay sao vậy nhỉ ???
          đương nhiên trong ups bao gồm có inverter
          tanminhchau.com

Comment

theo bạn thì tại sao người ta phân biệt ups với inverter
            tanminhchau.com

Comment

bác chủ thớt qua luồng 600w sine của bác THÀNH đọc thêm. rất nhiều cái hay.
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

nếu dùng pic hay ic cứng như TDS PWM sine tần số cao rồi qua các mạch lọc cho ra tín hiệu 50hz rồi cho vào fet cầu H băm sine rồi qua biến áp sắt + lọc LC như mô hình bo EGS dùng BAT tạo sine rất mịn và chạy quạt ầm ầm.em nghĩ BAT tạo sine đẹp và ít méo sóng sine nhất chứ
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Mình thấy các bạn nói đều có ý đúng cả. Mình nghĩ vấn đề ở chỗ là mục đích sử dụng và kỹ thuật áp dụng của từng bạn khi thực hiện nghiên cứu hoặc thiết kế chế tạo Inverter thôi. Đích cuối cùng vẫn là chạy được tải cảm. Còn chất lượng thì qua quá trình làm sẽ rút kinh nghiệm dần dần. Quan trọng là chúng ta chia sẻ kinh nghiệm với nhau. Mình rất vui khi các đã bạn góp ý nhiều vào chủ đề này. Mình cũng "sáng mắt" ra nhiều điều. Vì lâu nay mình chỉ tập trung vào kỹ thuật đo lường nên xa rời kỹ thuật biến đổi này.
                  Tiện đây mình xin hỏi bạn nào có sơ đồ cầu H và lọc LC 50Hz post lên cho anh em tham khảo với, nhất là loại cầu H chỉ dùng Mosfet N thôi ( hì hì dễ chọn Mosfet ), nếu có cả cách tính ( bao gồm cả công suất ) thì hay quá. Ngoài ra, vấn đề tính toán cái biến áp xung thế nào nhỉ. Biến áp sắt từ thì đơn giản rồi. Còn biến áp xung thì hơi khó. Mình đã tìm kiếm một số tài liệu để xem nhưng chưa tìm ra cách tính toán điện áp, công suất của BAX. Bạn nào có thì post lên để anh em tham khảo và góp ý. Hy vọng chúng ta có được một công thức tốt. Nhìn bọn Tàu nó làm được mà mình chưa làm được cũng hơi tức.

Comment

Mình điều chế SPWM 20Khz, vậy thì lắp bộ lọc LC thì trị số thế nào nhỉ?. Bạn nào tính hộ mình cái. Mình tính mãi mà chưa được. Chẳng thấy nó lọc ra 50Hz gì cả. Giúp với

Comment

lọc hạ thông .cắt tần số cao dụt đi.nói lý thuyết là thế thực tế chưa có là.

Comment

Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
                        lọc hạ thông .cắt tần số cao dụt đi.nói lý thuyết là thế thực tế chưa có là.
                        - Sao lại không có Mạch lọc RC được lắp nhiều trong các phần xung điện áp cao đấy thôi
                        TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
                        Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
                        DĐ: 0976.299.429 -

Comment

Mình dùng PIC điều chế sine 50Hz, hiên tại mình tạo ra được SPWM với tần số là 20Khz. Mình dùng lọc đưa về sine 50Hz rất đẹp ( cả chu kỳ ). Mình xin hỏi bây giờ mình muốn đưa tín hiệu này vào biến áp ( qua 2 em IRF3205 ) hoặc qua cầu H ( dùng mosfet N) thì phải làm tiếp như thế nào?.

Rất mong được các bạn hướng dẫn, cảm ơn nhiều.

Comment

nghe nói sau khi qua thứ cấp mới điều chế lọc mà phải hok????. bác có 50hz đem lên 50khz rồi lại lọc về 50hz cũng như nhau.

Comment

Mình nghĩ là nếu đưa tần số 20Khz vào cầu H, đầu ra dùng lọc thành 50Hz thì có thể được. Nhưng nếu đưa vào biến áp sắt từ thì sao nhỉ?. Rõ ràng không thể dùng thẳng tần số 20Khz, cậy chẳng lẽ lọc trước khi đưa vào biến áp?. Cũng có thể. Nhưng mình chưa biết cách làm này thế nào. Bạn nào đã làm rồi hoặc biết vấn đề này xin cho ý kiến và hướng dẫn anh em với.

Comment

Nguyên văn bởi danghoang Xem bài viết
                                Mình nghĩ là nếu đưa tần số 20Khz vào cầu H, đầu ra dùng lọc thành 50Hz thì có thể được. Nhưng nếu đưa vào biến áp sắt từ thì sao nhỉ?. Rõ ràng không thể dùng thẳng tần số 20Khz, cậy chẳng lẽ lọc trước khi đưa vào biến áp?. Cũng có thể. Nhưng mình chưa biết cách làm này thế nào. Bạn nào đã làm rồi hoặc biết vấn đề này xin cho ý kiến và hướng dẫn anh em với.
                                BA sắt từ thì chỉ điều chế khoảng 3 đến 5KHz thôi, thứ cấp đấu song song với tụ 2 đến 3uF.
                                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Về tác giả

Collapse

danghoang Tìm hiểu thêm về danghoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X