Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các dự án về điện tử công suất (DTTH)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cuối cùng thì cũng xong, nhưng khá vất vả. Nguồn rất mát và chạy amply class d DIY chả nóng tí nào cả.

Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

• Em ko có đủ thiết bị để đo chính xác thông số nhưng đã test bằng 1 bàn là 1000W/220v, điện áp ra của mạch cấp là 110v như vậy tạm tính công suất khoảng 250W ra mà mạch vẫn chạy hì hục.
      Nguồn cấp trước vẫn là cuộn aux nắn 1/2 kỳ lọc rồi đưa vào Vcc của IC như lần trước bị nổ, chỉ khác là lần này em nối tiếp với con 47k con diode thì ko sao nữa (mạch gốc ko có con D này).
      Đúng là chỉ có thực nghiệm và nướng linh kiện mới thành công chứ còn lấy mạch của tây ăn sẵn thì ko bao giờ như ý, và họ cũng chả cho mình biết hết.
      Mạch này tính ra rẻ hơn quấn cục biến áp BAT mà lại hiệu suất cao hơn.

Nếu các bác có phương pháp test nguồn nào hay thì bảo em để em tra tấn nó thêm chút nữa nhé.

Comment

• Em đang chuẩn bị làm tiếp dự án thay toàn bộ bo TG1000 bằng bo của em DIY dùng EGS002 và tích hợp sẵn sạc 24v cùng kích thước PCB luôn.
        em tận dụng linh kiện có sẵn trên bo cũ như: BAX, Fet, Driver DC-DC, tản nhiệt.... và đang nghĩ cách tận dụng cả driver của sạc 24v. tuy nhiên mạch sạc gốc này điều khiển bằng MCU để có 3 giai đoạn, nên em đang mắc cạn. Các bác có giải pháp nào thay thế để vẫn sạc 3 giai đoạn giúp em ko?
        Về phần DC-AC nếu không quấn thêm mà chấp nhận áp ra khoảng 200V thì có được ko? nếu quấn thêm thì quấn bao nhiêu vòng?
        Xin cảm ơn!

Comment

• Vâng cảm ơn bác, em sẽ sửa theo ý bác, tại "đất nhà em hơi trật" nên quy hoạch chưa hợp lý. Em dành đất cho cái mạch tự đóng relay khi có điện nguồn ý mà. Bác làm hệ 12v DC nhiều quá nên tư vấn em theo hệ 12VDC. nhưng bác nhắc em mới lại nhớ muốn hỏi bác cái số bác nêu ra với hệ 24V thì thế nào ạ? Em cũng muốn hỏi là nếu bỏ khiển float đi thì ảnh hửơng nghiêm trọng không? em có ý nghĩ bỏ vì nghĩ hơi đơn giản là chắc bình khô thì khác bình nước thôi ạ. Mong bác chỉ giáo tiếp!

Comment

• Thấy thích Cái video test mạch ampli lớp D của anh gì rồi đấy. Chắc phải làm mấy cái mạch giống vậy quá.

Comment

• Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
              Thấy thích Cái video test mạch ampli lớp D của anh gì rồi đấy. Chắc phải làm mấy cái mạch giống vậy quá.
              Thích thì làm luôn đi thôi, nhưng mà hơi khó đó. Làm cái class AB như video này nghe cũng hay nè!

Comment

• Hi. Nguồn xung được dùng nhiều thế nhỉ.

Comment

• Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
                  Thích thì làm luôn đi thôi, nhưng mà hơi khó đó. Làm cái class AB như video này nghe cũng hay nè!
                  Loại AB thì em làm được rồi a. Đang muốn làm class D mà thiếu thốn đồng hồ LC với cái dao động ký nên chưa có dám manh động. Class AB em làm đánh loa cũng ok.

Comment

Mạch bảo vệ loa độc thiệt hén.

Comment

sắp xếp linh kiện đẹp lắm đó a.

Comment

• Chào Các Bác !
                        Thấy thớt cũng xum tụ phết nhưng em đọc cả 9 trang mà thấy các bác chỉ tập trung vào Flyback.
                        Em thấy có nhiều loại điều khiển mà. Công suất thấy cũng lớn hơn Flyback.
                        Em đang muốn làm cái nguồn 24V tầm 1200W. Không biết bác nào đã làm chưa.
                        Nếu bác nào đã làm cho em hỏi xíu
                        Bác điều khiển tần số bao nhiêu, tần số cứng hay mềm ?
                        Chạy nguyên lý nửa cầu, toàn cầu, Zero volt hay zero current ?
                        Các bác dùng FET hay transistor phần sơ cấp ?
                        Biến áp EE55 hay lớn hơn ? hay bác dùng biến áp xuyến ?
                        Bác dùng IC tạo xung là loại nào ?
                        Hồi tiếp áp hay hồi tiếp dòng ?

Em chỉ có mấy câu hỏi đó thôi.
                        Em đang làm theo nguyên lý nguồn tổ ong có cải tiến mà chạy có 600W thấy transistor đã nóng ran rồi. tản nhiệt không lại.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                          Bạn biết đc bằng ấy thì bạn thành tiên tiên sư rồi!

Mới biết cải tiến. Chứ làm đc bằng nó thôi bạn sẽ chả dám hoặc chả cần hỏi 1 đống nguyên 1 quyển sách lý thuyết gần 2000 trang như vậy.
                          Hehe ! Cải tiến xong rồi nhé bác. 24V-50A. Em không chém gió làm gì. đợi ra sản phẩm đưa bác coi luôn chứ đưa mạch nguyên lý lên thì rối lắm, . Em dùng Resonant nếu bác nào sành thì trao đổi học hỏi kinh nghiệm của nhau

Comment

• Nguyên văn bởi marshaldvt Xem bài viết
                            Hehe ! Cải tiến xong rồi nhé bác. 24V-50A. Em không chém gió làm gì. đợi ra sản phẩm đưa bác coi luôn chứ đưa mạch nguyên lý lên thì rối lắm, . Em dùng Resonant nếu bác nào sành thì trao đổi học hỏi kinh nghiệm của nhau

Xin đợi sản phẩm của marshaldvt, Em cũng thích resonant, xin được đợi marshaldvt .

Comment

• Nguyên văn bởi marshaldvt Xem bài viết
                              Nhớ đưa lên đó nhé.

Comment

• Cũng đã lâu lắm rồi. Tình cờ lên đây thấy bài của mình.
                                Up cái hình sản phẩm của mình.
                                Thực ra công suất làm xong đã lâu. cái chính là phần phụ trợ như: chống đoản mạch, chống trùng dẫn.
                                Resonant đầu ra nhiễu khó lọc quá nên mình chuyển sang Full brìdge Shift pharse.
                                Cái này công suất tầm 1.2KW, nếu dùng quạt, đã thử. . nhưng mình đặt trong vỏ nhôm kín nước nên hạn dòng nó xuống cho mát. tại thiết bị mình dùng thì cũng chỉ cầm 800W.
                                Nếu anh em nào có nhã hững về công suất cao. mình gặp nhau chia sẻ kinh nghiệm. Chứ mình ít lên đây lắm.
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

DTTH Tìm hiểu thêm về DTTH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X