Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các dự án về điện tử công suất (DTTH)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đối với một lõi cụ thể thì công suât không phụ thuộc vào điện áp (ở cùng f). Điện áp vào cao thì chỉ giảm dòng sơ cấp chứ bạn. Muốn tăng công suất của lõi thì chỉ có cách là tăng tần số (ở mức có thể). Nâng dần điện áp và nâng dần tải, đo đếm nguồn nuôi, xung cực G, cực S xem quá trình ra sao!

Để có nguồn AC có thể thay đổi dải rộng bạn dùng một ổn áp, đấu điện vào 2 cọc out 220V. Lấy điện ra ở 2 coc ACin. tháo mô tơ ra khỏi cần điều khiển. Sau đó bạn xoay cần điều khiển, như vậy ta sẽ có một nguồn AC điều khiển vô cấp từ 0 - (ACin+30V)
    Cẩn thận coi bị giật!!
    Last edited by phongltyt; 20-10-2014, 10:44.

Comment

Bạn ơi , bạn hiểu nhầm ý tôi rồi , tôi xin nói lại nhé :
      Tôi làm nguồn flayback từ IC
      Theo "data sịt" của IC ( bạn xem hình kèm theo ) thì cùng 1 con IC , nếu điện áp đầu vào là dải rộng thì được công suất nhỏ , nếu đầu vào là hẹp thì được công suất cao hơn
      Tôi đã làm điện áp vào là dải rộng : kết quả là OK
      Khi làm đầu vào hẹp ( vì ở ta chỉ có 1 loại 220 V) thì : bùm.....
      Nên tôi mới có các thắc mắc như trên
      Xin bạn góp ý . Cám ơn bạn !
      Click image for larger version

Name:	TOPxxx.png
Views:	1
Size:	161.2 KB
ID:	1399489

Comment

Công suất đó là của con TOP, chứ ko phải là công suất của biến áp. Bạn nói tăng công suất ra là tăng công suất của biến áp. Bạn làm giải rộng 90-250V có nghĩa là bạn đã tính toán số vòng dây sơ cấp theo điện áp 250V. Nếu đã chạy ổn với điện áp này rồi, khi chuyển sang dải hẹp (200-250V chẳng han) thì bạn tính toán lại số vòng theo điện áp dải hẹp. Khi đó, số vòng dây Pri giữ nguyên, số vòng thứ cấp giảm (do tỉ số Npri/Nsec tăng) => Công suất ra sẽ tăng tương ứng (tích số I2*N2 giữ nguyên).
        Như vậy thì làm sao mà...bùm được nhỉ.
        Last edited by phongltyt; 20-10-2014, 18:27.

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
          Công suất đó là của con TOP, chứ ko phải là công suất của biến áp. Bạn nói tăng công suất ra là tăng công suất của biến áp. Bạn làm giải rộng 90-250V có nghĩa là bạn đã tính toán số vòng dây sơ cấp theo điện áp 250V. Nếu đã chạy ổn với điện áp này rồi, khi chuyển sang dải hẹp (200-250V chẳng han) thì bạn tính toán lại số vòng theo điện áp dải hẹp. Khi đó, số vòng dây Pri giữ nguyên, số vòng thứ cấp giảm (do tỉ số Npri/Nsec tăng) => Công suất ra sẽ tăng tương ứng (tích số I2*N2 giữ nguyên).
          Như vậy thì làm sao mà...bùm được nhỉ.
          Cám ơn bạn đã quan tâm .
          Ở đây tôi không bàn tới công suất của biến áp vì tôi đã sử dụng các lõi có công suất khá lớn rồi ( ETD 29 )
          Khi làm mạch chạy dải rộng , tôi vẫn sử dụng ở điện áp vào là 220VAC :OK
          Vấn đề ở đây là tôi muốn khai thác hết công suất của con IC nên tôi mới muốn làm mạch chạy dải hẹp...
          Xin bạn giải thích cho dòng chữ mầu đỏ
          Cám ơn bạn .

Comment

Khi thiết kế biến áp, số vòng sơ cấp phụ thuộc vào f, tiết diện lõi và điện áp. Số vòng dây phải tính theo điện áp lớn nhất. Số vòng dây thứ cấp được tính theo điện áp thấp nhất, sao cho khi điện áp vào nhỏ nhất thì duty lớn nhất với dòng vào là lớn nhất (Itopmax, giả sử chạy với công suất thiết kế) thì điện áp đầu ra không bị sụt. Nếu điện áp vào thấp nữa thì áp đầu ra sụt.
            Như vậy có nghĩa là Bạn làm chạy được dải rộng thì đương nhiên là chạy được giải hẹp. giải rộng và giải hẹp chỉ khác nhau chỗ này thôi.
            Muốn nâng cao công suất bạn cần xử cái dao động đầu xung kia sao cho sạch sẽ.

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
              Khi thiết kế biến áp, số vòng sơ cấp phụ thuộc vào f, tiết diện lõi và điện áp. Số vòng dây phải tính theo điện áp lớn nhất. Số vòng dây thứ cấp được tính theo điện áp thấp nhất, sao cho khi điện áp vào nhỏ nhất thì duty lớn nhất với dòng vào là lớn nhất (Itopmax, giả sử chạy với công suất thiết kế) thì điện áp đầu ra không bị sụt. Nếu điện áp vào thấp nữa thì áp đầu ra sụt.
              Như vậy có nghĩa là Bạn làm chạy được dải rộng thì đương nhiên là chạy được giải hẹp. giải rộng và giải hẹp chỉ khác nhau chỗ này thôi.
              Muốn nâng cao công suất bạn cần xử cái dao động đầu xung kia sao cho sạch sẽ.
              Mầu đỏ :Tôi đang muốn làm cái đó đấy .Bạn có biện pháp gì không xin trợ giúp .Xin cám ơn bạn

Comment

Cái này mình không dám chắc, nhưng theo mình để một mạch điện tử làm việc tốt thì nguồn nuôi có vai trò quan trọng!! xung điều khiển sắc nét, mạch "si năp bơ" ổn. Cái này thì chắc phải chờ các bậc tiền bối thôi!
                Last edited by phongltyt; 20-10-2014, 20:02.

Comment

Chờ...chờ...chờ...chờ............

Comment

cho em ký tên vào đây nhé. em là dân nghiền điện tử cs
                    Hôm nay tìm đc bài viết của bác để mở rộng kiến thức.
                    Xin chân thành cảm ơn !
                    Lý Thuyết Và Thực Hành
                    Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Có thể thêm trở vào để dập dao dộng ko nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                        Có thể thêm trở vào để dập dao dộng ko nhỉ ?
                        Vào chỗ nào hả bạn ???

Comment

Nối tiếp với cuộn sơ cấp đó

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                            Nối tiếp với cuộn sơ cấp đó
                            Có cái mạch như thế hả bạn ???

Comment

trong nguồn ATX có cuộn dây nối tiếp từ BA kích tới cuộn sơ BA chính
                              - Tác dụng ????????
                              Lý Thuyết Và Thực Hành
                              Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
                                trong nguồn ATX có cuộn dây nối tiếp từ BA kích tới cuộn sơ BA chính
                                - Tác dụng ????????
                                Đó là cuộn hồi tiếp

Comment

Về tác giả

Collapse

DTTH Tìm hiểu thêm về DTTH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X