Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các dự án về điện tử công suất (DTTH)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
    Bạn chủ thớt này nóng tính rồi! thế thì sao làm việc lớn được đây? hướng đi của bạn có thế là đúng hoặc ngược lại. Nếu bạn thấy đúng thì làm cái gì đó chứng minh đi! Nếu thuyết phục được, sẽ có rất nhiều người theo.

Cảm ơn!------VVM hơi nóng một chút!
    Chân thành mời bạn tham gia!

Mình đang muốn thông qua các dự án để chứng minh cách làm việc theo nhóm là đúng đắn.

Ai cũng được lợi vì đó là dự án cộng đồng.
    Last edited by DTTH; 05-07-2014, 03:04.

Comment

các bác cho em ném đá hội nghị phát:
      nếu làm ổn áp điện tử mà hiệu suất thấp chắc chẳng ai mua đâu. trừ khi nơi nào bị máy hàn nó hành thì người ta mới cần, nhưng chưa chắc người ta đã biết biết đến cái ổn áp điện tử/ mà dân ta cứ nghe đến chữ ""điện tử "" là người ta không muốn mua rồi, cứ phải to ,nặng, dây đồng thì đắt mấy bán cũng bán được. một dạo máy hàn cơ được thợ thuyền rất chuộng, ai cũng ngại máy hàn điện tử, nhưng rồi khi người ta dùng người ta thấy máy hàn điện tử dùng cũng bền (nếu bảo dưỡng đúng cách thì lâu hơn nữa) mà rất tiện lợi, nên giờ thợ thuyền đa số thích máy hàn điện tử. bây giờ toàn dân đều dùng ổn áp cơ. dải vào rất rộng 50-240vac.rẻ và bền (tương đối) nhưng rất hay hỏng bo điều khiển.ổn áp cơ có lẽ hiệu suất khá cao vì nó dùng lõi xuyến và hệ số khuếch đại không cao lắm?!
      vậy tóm lại: ý em muốn nói là nếu dự án ổn áp điện tử nếu triển khai thì mục tiêu nhắm đến là hiệu suất cao và bền ngang ổn áp cơ hoặc hơn, giá cả có thể bằng hoặc cao hơn chút đỉnh. nếu dân ta mua về dùng thấy tốn điện hơn ổn áp cơ! các bác có tin không? dù điện đóm tù mù, chập chờn nhưng cái ổn áp vài triệu vẫn đắp chiếu như chơi.
      em thì kiến thức và tay nghề rất gần con số 0, nhưng em cũng hay sữa chữa lung tung nên cũng phần nào phản ánh lại ý thích của người tiêu dùng thôi, chứ bàn sâu, bàn rộng em chỉ lót dép nghe thôi!nếu em nói chưa đúng mong được góp ý! cảm ơn tất cả!
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nếu để ý kỹ thì bạn sẽ thấy ổn áp điện tử có rất nhiều điểm chung với UPS online.

Mục tiêu là phục vụ điện áp chất lượng cao, ổn định, đáp ứng tức thời với biến động, điều không thể đạt được ở ổn áp cơ.

Tranh luận về thị trường đối với một sản phẩm đang ở giai đoạn schematic thì có nhiều luồng ý kiến, nói ngàn trang chắc cũng không hết.

Mình chỉ nói như thế này thôi :

- Chúng ta sẽ học được nhiều kiến thức từ chính SP này, bạn có thể dùng nó để thiết kế UPS, Inverter, nguồn chất lượng cao APFC ...

- Thiết kế cần tối ưu mới kinh doanh được, ai quan tâm thì lấy về, chỉnh sửa, đánh giá nhu cầu thị trường, nếu thấy có lãi thì làm và tự chịu trách nhiệm, cũng không bắt buộc phải chia cho ai.

Bàn việc theo cách này thì không một dự án nào nên tiến hành vì XH đã thấy có hết, muốn sáng tạo thì phải học theo đã.

Xin nói lại lần cuối quan điểm : mình chỉ quan tâm đến khía cạnh hệ thống hóa kiến thức cho cộng đồng thôi, cơ hội kinh doanh hay không là ở các bạn.

Hiện nay cách nói chuyện này không ổn, nó tạo cảm giác đối đầu giữa tôi và các bạn, cứ như thể tôi đang cố gắng mưu cầu lợi ích cho riêng mình, nếu bạn tạo một dự án mới và làm mod của dự án đó, các bạn sẽ thấy chúng ta ngang hàng.

Khi bạn sở hữu dự án của chính mình, có kiếm được tiền từ nó hay không cũng lại là chuyện của các bạn, thoải mái đặt đường link, quảng cáo không giới hạn, tự do xây dựng thương hiệu cá nhân, bạn nào buôn bán vật tư linh kiện có thể quảng cáo trong chính dự án đó.

Nếu thấy dự án tiềm năng, chủ đầu tư có thể bỏ qua bạn hay không ? nhóm của bạn sẽ là người tối ưu hóa tốt nhất.

Nếu chỉ nói và mưu cầu chuyện tiền bạc, Linus Torvalds giàu gấp 10 lần Bill Gate.

Thanks.
        Last edited by DTTH; 05-07-2014, 03:05.

Comment

Không biết các bác như thế nào, chứ riêng em, em thích quan điểm của bác mod, bác ấy chỉ muốn cung cấp, hệ thống hóa kiến thức cho anh em, điều đó rất đáng quý, nhưng tiện đây bác mod cho em hỏi, các dự án này sẽ ra luôn sản phẩm thực tế hay chỉ mô phỏng và giải quyết vấn đề ở khía cạnh lý thuyết, nếu ra luôn sản phẩm thì vấn đề "đầu tiên" cũng khá là nan giải đó nghe, có bác nào ở đây làm mạch thực tế mà chưa phải đóng tiền ngu phí không, chứ em thì ôi thôi, môi khi nghe xèo xèo, bụp bụp là xót hết cả ruột

Comment

Nguyên văn bởi vanlong12345 Xem bài viết
            Không biết các bác như thế nào, chứ riêng em, em thích quan điểm của bác mod, bác ấy chỉ muốn cung cấp, hệ thống hóa kiến thức cho anh em, điều đó rất đáng quý, nhưng tiện đây bác mod cho em hỏi, các dự án này sẽ ra luôn sản phẩm thực tế hay chỉ mô phỏng và giải quyết vấn đề ở khía cạnh lý thuyết, nếu ra luôn sản phẩm thì vấn đề "đầu tiên" cũng khá là nan giải đó nghe, có bác nào ở đây làm mạch thực tế mà chưa phải đóng tiền ngu phí không, chứ em thì ôi thôi, môi khi nghe xèo xèo, bụp bụp là xót hết cả ruột
            Các vấn đề cụ thể hiện nay thì mình cũng chưa lường hết được, vừa làm vừa suy nghĩ, điều chỉnh theo thực tế để đến đích cuối cùng.

Điểm bắt đầu bao giờ cũng là ý tưởng, lý thuyết, sơ đồ thiết kế, các thành viên thử nghiệm, sai hỏng lại điều chỉnh, nâng phiên bản, dần chuyên nghiệp hóa.

Chuyện "đầu tiên" là một bài toán nan giải đối với một người, nhưng khi đã có sự cộng hưởng tư tưởng, vượt qua cái tôi cá nhân thì tôi tin sớm muộn cũng tìm ra cách bền vững.

Các kỹ sư phải sống khỏe, dựa vào trí tuệ và kiến thức của mình, không bị sử dụng như công cụ hoặc phải cầu cạnh miếng cơm thừa của mấy tay cơ hội.
            Last edited by DTTH; 05-07-2014, 03:06.

Comment

bác DTTH xin đừng nóng nảy! xin hãy bình tĩnh! cá nhân em thì nghĩ đơn giản lắm, em nghĩ gì làm gì cũng chỉ muốn đích đến là bán được sản phẩm, nên muốn nói đến để mọi người lưu ý chút xíu thôi, chứ là dự án mở thì ai cũng biết, thế nên bác đừng nghĩ vậy, rồi nản lòng làm anh em buồn theo.
              nếu làm thành công cái này thì level anh em tăng tiến vài bậc... em nghe nói ổn áp điện tử công suất cao đắt lắm thì phải.em muốn dự án này sản phẩm hướng đến hiệu suất cao.chứ tầm tầm 70-80% chắc em câu dây cũng chạy được.nhưng như vậy thì lãng phí điện lắm.
              em đề xuất ý tưởng: mạch nâng áp(ac-dc-dc) dùng chuyển mạch mềm cộng hưởng tần số cho hiệu suất cao ( phấn đấu từ 92-95%)
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                bác DTTH xin đừng nóng nảy! xin hãy bình tĩnh! cá nhân em thì nghĩ đơn giản lắm, em nghĩ gì làm gì cũng chỉ muốn đích đến là bán được sản phẩm, nên muốn nói đến để mọi người lưu ý chút xíu thôi, chứ là dự án mở thì ai cũng biết, thế nên bác đừng nghĩ vậy, rồi nản lòng làm anh em buồn theo.
                nếu làm thành công cái này thì level anh em tăng tiến vài bậc... em nghe nói ổn áp điện tử công suất cao đắt lắm thì phải.em muốn dự án này sản phẩm hướng đến hiệu suất cao.chứ tầm tầm 70-80% chắc em câu dây cũng chạy được.nhưng như vậy thì lãng phí điện lắm.
                em đề xuất ý tưởng: mạch nâng áp(ac-dc-dc) dùng chuyển mạch mềm cộng hưởng tần số cho hiệu suất cao ( phấn đấu từ 92-95%)
                Chẳng qua là anh em chưa quen cách nói chuyện của nhau thôi chứ không phải nóng nảy.

Văn phong của mình có hơi hướng bạo mồm, sau này cũng sẽ vẫn vậy, mọi người đừng hiểu lầm.

Xin các đao thủ tạm dừng cho vài ngày để mình làm tiếp cái luồng về vật liệu từ, tránh phân tâm không cần thiết.

Thanks.

Comment

Mọi người đã bắt tay làm chưa vậy?mình làm rồi nhưng kết quả cũng không được như ý lắm.xin ý kiến của các ae trên diễn đàn

Comment

Nguyên văn bởi boymaulanh Xem bài viết
                    Mọi người đã bắt tay làm chưa vậy?mình làm rồi nhưng kết quả cũng không được như ý lắm.xin ý kiến của các ae trên diễn đàn
                    Đang bắt đầu rồi bạn, chắc cũng mất khá thời gian.

Comment

Tôi sửa một vài nội dung do chính mình viết ra trong luồng để giữ cho cách làm thực sự đơn giản dễ hiểu, xin miễn thắc mắc.

Quan trọng là có làm được gì không thôi, hạn chế tranh luận tiểu tiết.

Lúc nào làm xong được cái gì đó, tôi sẽ post cho anh em.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
                        Tôi xin khởi động với một vấn đề muôn thủa đó là nguồn flyback.

Dự án này chế tạo một bộ nguồn xung flyback công suất 50W cho các thiết bị điện tử.

- Sử dụng IC điều khiển PWM UC3845 hoạt động ở tần số 50KHz

- Công suất thiết kế 50W

- Dải điện áp đầu vào hoạt động từ 85V-265VAC

Các mức điện áp đầu ra :

+5V/500mA cách ly

+12V/1A cách ly

+12V/2A

-12V/500mA

[ATTACH=CONFIG]88109[/ATTACH]

Hiện nay dự án này chạy đúng yêu cầu, việc cần làm lúc này :

- Phân tích sơ đồ nguyên lý hoạt động

- Quy trình tính toán tổng quát
                        Em đang tìm hiểu nguồn xung, bác có thể giải thích giúp em một số vấn đề trong sơ đồ bác gửi không? :

1. Biến áp xung bác kí hiệu là : 90T, 11T, 9T . T là cái gì vậy bác, có phải là số vòng không?.
                        2. +DCBUS là bao nhiêu vôn, giải của nó thế nào?.
                        3. R1, R2, D6, D5, Q1: bình thường ở các sơ đồ dùng 1 con trở nối trực tiếp. Việc dùng 1 cum linh kiện (R1, R2, D6, D5, Q1) có lợi gì hơn không?.
                        4. R6 để làm gì?.
                        5. D8 nối song song với R8 có được không?.
                        6. C18, R19 có tác dụng gì?.
                        7. R3, R5, R7 để làm gì?
                        (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                          Em đang tìm hiểu nguồn xung, bác có thể giải thích giúp em một số vấn đề trong sơ đồ bác gửi không? :

1. Biến áp xung bác kí hiệu là : 90T, 11T, 9T . T là cái gì vậy bác, có phải là số vòng không?.
                          2. +DCBUS là bao nhiêu vôn, giải của nó thế nào?.
                          3. R1, R2, D6, D5, Q1: bình thường ở các sơ đồ dùng 1 con trở nối trực tiếp. Việc dùng 1 cum linh kiện (R1, R2, D6, D5, Q1) có lợi gì hơn không?.
                          4. R6 để làm gì?.
                          5. D8 nối song song với R8 có được không?.
                          6. C18, R19 có tác dụng gì?.
                          7. R3, R5, R7 để làm gì?
                          - Ký hiệu T trong các sơ đồ ĐTCS nghĩa là Turn, số vòng.

- Điện áp DCBus là điện áp lưới xoay chiều sau chỉnh lưu như bình thường

- Khối linh kiện quanh trans Q1 có mục đích cấp nguồn khởi động tin cậy hơn cho IC, bạn vẫn có thể dùng RC như bình thường.

- R6 là tải giả cho cuộn nguồn phụ, xả cho tụ

- D8 là diode TVS bảo vệ quá áp cho cực G, không phải zener, đây là bộ nguồn chất lượng cao hơn nên cần bảo vệ kỹ, bạn có thể bỏ

- C18, R19, C20 là khâu phản hồi đáp ứng của bộ OA bên trong TL431, mục đích để hệ thống đáp ứng nhanh và ổn định với thay đổi điện áp đầu ra

- Các điện trở R3-5-7 là tải giả cho bộ nguồn, để cho điện áp trên tụ phản ánh trung thực giá trị thực tế chứ không phải giá trị gai xung nhiễu chưa được xả.

Comment

Các bác cho em hỏi chút về nguồn flyback:
                            1. Nếu không có điều kiện mua lõi có tham số. Chỉ sử dụng lõi chợ. công cụ trong tay là 1 cái đồng hồ đo L và Oscillo thì có thể làm được không ? (Nếu được thì nên bắt đầu từ đâu)
                            2. Nếu e đảo chiều cuộn thứ cấp (mắc sai) thì hậu quả là gì ?
                            3. Em đang cuốn mò 1 cái biến áp bằng lõi trong nguồn máy tính (nguồn sử dụng UC3843). khi mắc tải vào thì áp ở cuộn Aux dâng cao làm chết IC (UC3842). có thể giải quyết cách nào ah ?
                            4. dòng UC3842/43/44 có con Dutymax=49% có con 99%. mình chọn chúng dựa vào yếu tố gì ah ?
                            Em cảm ơn. mong các bác trả lời giúp.

Comment

Chốt lại cuối cùng vẫn vướng ở cái LCR meter.

Nếu không có nó thì hướng dẫn cũng chả để làm gì.

Bạn nào có phương án đo L chính xác không ?

Comment

Đồng hồ đo điện cảm ngoài chợ có bán, hàng tàu khựa dùng được giá đâu đó 8-9 trăm ngàn. Làm nguồn thông thường thì cũng chưa cần đến hàng B&K Precision hay cao hơn.

Thực ra làm nguồn flyback cũng không cần biết chính xác giá trị điện cảm của biến áp xung. Mấu chốt chỉ có 3 điểm
                                - điện cảm cuộn sơ cấp phải đủ lớn, khi đã đủ lớn rồi thì tăng thêm 50-150% cũng không sao
                                - khe hở lõi từ phải đủ lớn để lõi không bị bão hòa, khi tăng khe hở thì điện cảm cuộn sơ cấp sẽ giảm, vấn đề là làm sao đảm bảo lõi không bão hòa trong khi vẫn phải đảm bảo điện cảm cuộn sơ cấp phải đủ
                                - điện cảm dò phía sơ cấp đủ nhỏ trong tầm kiểm soát của mạch snubber/clamper.

Tất cả chỉ ở mấy chữ đủ đấy thôi. Vấn đề là các bạn newbie cứ thích làm cái khó ngay từ đầu nên khi gặp sự cố không biết nguyên nhân từ đâu. Bắt đầu làm nguồn flyback mà đâm đầu ngay vào UC384x thì biết đến bao giờ mới thành công ? Chưa từng làm nguồn mà bắt đầu từ nguồn vài chục W thì làm sao mà không hỏng ?

Người mới bắt đầu thì phải làm cái nguồn 1-2W, dùng chip dòng TinySwitch đơn giản nhất đi đã : TNY25x, TNY26x, TNY28x
                                - Nó là IC có cả phần khiển PWM lẫn phần công suất nên bên ngoài chỉ cần vài linh kiện, lắp mạch khó sai
                                - Phần clamp rất đơn giản, phản hồi cũng rất đơn giản
                                - Nguồn 1-2W thì có nổ cũng đỡ hãi
                                - Nó không cần cuộn phụ biến áp xung, nó chạy chỉ cần 2 cuộn sơ cấp và thứ cấp là đủ, quấn biến áp rất dễ

Biến áp flyback cần có khe hở, nhưng người mới bắt đầu thì đừng chơi kiểu mài lõi vội. Trước tiên cứ đêm giấy để tạo khe hở dễ điều chỉnh cái đã, chấp nhận điện cảm dò hơi lớn nhưng vì nguồn công suất nhỏ nên ít ảnh hưởng. Sau này quen rồi thì mài dũa gì gì vẫn chưa muộn.
                                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

DTTH Tìm hiểu thêm về DTTH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X