Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các dự án về điện tử công suất (DTTH)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đề nghị mode khi sửa bài viết của thành viên nên nêu lý do.
    Cảm ơn!
    * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
    * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
      Đề nghị mode khi sửa bài viết của thành viên nên nêu lý do.
      Cảm ơn!
      Mình chỉ thêm vài dấu xuống dòng cho dễ nhìn, không sửa nội dung gì của bạn. Sorry, lần sau sẽ chú ý.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
        Thank you, em sẽ cố gắng thực hiện vai trò.
        Chúc mừng bác DTTH . Mong nhận được nhiều sự chỉ giáo của bác ......

Comment

Thích rồi đấy. Hồi đó ôm mộng làm con inverter UPS 10KW, bị cái vấn đề cơm áo gạo tiền xô đẩy mãi ko đào ra thời gian, có lúc nhỉnh được tí thời gian thì sinh nản sau khi đốt tầm chục con IGBT. Thấy bác có tinh thần cao vậy em cũng thấy muốn đi tiếp cái dở dang của em. Hi vọng trong tương lai gần sẽ góp được chút đỉnh kiến thức cho anh em trong diễn đàn.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Mình đang phân vân về việc bố trí sao cho dễ theo dõi và chuẩn bị tài liệu, các bạn chờ thêm chút thời gian ...

Mình nói là sẽ làm chứ không bỏ ngang.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
              Em tài hèn sức mọn ko chắc có giúp được gì nhiều cho các bác ko. Kiến thức chuyên môn của em về điện tử còn non lắm, e các bác cười chê. Thôi cứ cố gắng vừa học vừa... làm thử, rồi chia sẻ vậy.
              Mỗi người đóng góp một ít, trước mắt chúng ta làm những việc đơn giản đã, sau một thời gian sẽ có cái nhìn tổng thể.

Bạn đăng ký tài khoản kho lưu trữ dự án để chúng ta bắt đầu.

Comment

Các bạn thân mến,

Từ trước đến giờ mình tham gia diễn đàn và cố gắng trả lời câu hỏi của các bạn ở những luồng khác nhau, kết quả thường bị phân tán, không mang tính hệ thống hóa, hay bị trùng lặp nội dung.

Để cho hiệu quả hơn, tôi mở luồng mới để chia sẻ với các bạn một vài dự án nhỏ, mang tính cộng đồng dưới dạng thiết kế mở (open design, open source).

Chúng ta sẽ cùng nhau làm việc để hình thành những dự án kiểu mẫu, có thể tái sử dụng dưới dạng thư viện thiết kế, mang tính kế thừa cho những thế hệ đi sau và góp phần hình thành những sản phẩm ĐTCS thương hiệu Việt.

Lưu ý rằng các thiết kế chưa phải là sản phẩm thương mại hoàn chỉnh, bạn vẫn cần phải tối ưu hóa, tức là vẫn cần trình độ và đóng góp của chính mình.

Các công việc cần phải tiến hành :

1. Các bộ nguồn xung

Mục tiêu : ai cũng có thể làm và tùy biến nguồn cho sản phẩm của mình, sử dụng kiến trúc Flyback - Haftbridge - Fullbridge ...

Tôi vẫn cho rằng chúng ta nên tự thiết kế nguồn cho thiết bị của mình mặc dù nguồn xung đến từ phương bắc rất nhiều, lý do là hai chữ "tùy biến", mỗi sản phẩm cần một đặc trưng khác nhau về điện áp, số đầu ra, công suất, kích thước, kiểu cách ly ...

Ngoài ra bạn cũng cần có kiến thức thiết kế để chủ động trong công việc.

2. Các bộ Inverter

Cần cho ra đời nhiều mức công suất khác nhau, tiến tới áp dụng nhiều công nghệ chuyển mạch mới để nâng cao hiệu suất, vẫn chưa hết việc để làm.

3. Các bộ UPS và ổn áp điện tử

Luôn luôn cần dùng cho dù có mất điện hay không, một sản phẩm có thể bán ở bất cứ đâu

4. Các bộ chỉnh lưu có điều khiển trong công nghiệp.

Dùng trong các sản phẩm mạ điện, các phân xưởng công nghiệp.

5. Những thiết bị đặc trưng khác.

Vấn đề còn lại là cần một kho lưu trữ tập trung, có khả năng cập nhật phiên bản thiết kế.

Cách xếp bài của diễn đàn theo kiểu tuần tự, rất khó cập nhập nội dung mới ngay ở trang đầu, tôi sẽ tìm giải pháp phù hợp để hosting sau.

6. Danh mục các bài viết thành phần

http://www.dientuvietnam.net/forums/...g-dtcs-205018/

---------------------------------------------------------------------------------
                Network of Technology Projects - eDesignNetwork.org khi đăng nhập trang web này, VVM chẳng hiểu cái qué gì cả?
                Last edited by DTTH; 05-07-2014, 03:03.
                * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.

Comment

Đây là kho lưu trữ dữ liệu các dự án mà mình dự định tiến hành cho cộng đồng.

Quản lý theo kiểu dự án và làm việc nhóm là xu thế cần hướng tới, kho lưu trữ thiết kế được tiến hành theo hình thức quản lý phiên bản.

Mỗi khi update thiết kế, thay vì tạo một file zip để cho mọi người Download, kho dữ liệu sẽ tăng một phiên bản mới.

Quan sát một kho chứa, bạn sẽ thấy toàn bộ quá trình phát triển một sản phẩm.

Để hiểu cách làm việc, bạn cũng cần xem qua HDSD.

Thanks.

Comment

Thế thì có liên quan gì đến dientuvietnam.net?

Comment

Giao diện web của bác dùng tiếng Anh thì khó khăn cho đa số mọi người mất rồi .
                      Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
                        Thế thì có liên quan gì đến dientuvietnam.net?
                        Chỉ là đóng góp một cách nhìn mới, nếu bạn không quen sử dụng thì cũng không nhất thiết phải áp dụng cách làm này.

Tất cả mình muốn trên tinh thần tự nguyện, vui vẻ, hợp tác, cùng nhau tạo ra các project mở cho cộng đồng.

Những sản phẩm bạn hoặc tôi đang làm, đang kinh doanh thì có một triệu kỹ sư Tàu làm tốt hơn, sơ đồ cũng đầy rẫy trên mạng.

Đơn giản vậy thôi bạn.
                        Last edited by DTTH; 02-07-2014, 22:38.

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
                          Giao diện web của bác dùng tiếng Anh thì khó khăn cho đa số mọi người mất rồi .
                          Chào bạn,

Ai cũng có thể làm mod trong chính dự án do mình tạo ra.

Nếu dùng để chia sẻ thì rất tốt.
                          Last edited by DTTH; 05-07-2014, 03:04.

Comment

Chỉ là đóng góp một cách nhìn mới, nếu bạn không quen sử dụng thì cũng không nhất thiết phải áp dụng cách làm này.

Tất cả mình muốn trên tinh thần tự nguyện, vui vẻ, hợp tác, cùng nhau tạo ra các project mở cho cộng đồng.

Những sản phẩm bạn hoặc tôi đang làm, đang kinh doanh thì có một triệu kỹ sư Tàu làm tốt hơn, sơ đồ cũng đầy rẫy trên mạng.

Đơn giản vậy thôi bạn.
                            Bác VVM có thắc mắc thì bác cũng nên giải thích như thế nào để bác ấy thấy hứng thú đóng góp, chứ bác bảo vậy thì em cũng chịu
                            Mà bác bảo ưu điểm là tự tạo ra 1 phiên bản mới gì đó thấy cũng hay hay nhể, mà trang này độ tin cậy cao không bác, nó có đảm bảo là ta được xem free mãi không, hay một lúc nào đó nó lại hạn chế xem này nọ để bắt đóng phí, hoặc đột nhiên 404 thì sao nhỉ, em thấy có gì úp lên diễn đàn này luôn là tốt nhất
                            Last edited by DTTH; 02-07-2014, 22:44. Lý do: xin phép bạn tôi sửa để tránh hiểu lầm.

Comment

Nguyên văn bởi vanlong12345 Xem bài viết
                              Bác VVM có thắc mắc thì bác cũng nên giải thích như thế nào để bác ấy thấy hứng thú đóng góp, chứ bác bảo vậy thì em cũng chịu
                              Mà bác bảo ưu điểm là tự tạo ra 1 phiên bản mới gì đó thấy cũng hay hay nhể, mà trang này độ tin cậy cao không bác, nó có đảm bảo là ta được xem free mãi không, hay một lúc nào đó nó lại hạn chế xem này nọ để bắt đóng phí, hoặc đột nhiên 404 thì sao nhỉ, em thấy có gì úp lên diễn đàn này luôn là tốt nhất
                              Điện Tử Việt Nam vẫn luôn là số 1, các làm mới thì luôn gây khó chịu vì không quen, cần đọc nhiều mới làm được.

Chúng ta cũng cần tránh sa đà vào những tiểu tiết, còn một đống dự án nói ra mà chưa làm được gì nhiều.

Đã mời bạn vuongvanminh sở hữu dự án, bạn có toàn quyền quyết định, mong hãy ra tay đóng góp.

Comment

Bạn chủ thớt này nóng tính rồi! thế thì sao làm việc lớn được đây? hướng đi của bạn có thế là đúng hoặc ngược lại. Nếu bạn thấy đúng thì làm cái gì đó chứng minh đi! Nếu thuyết phục được, sẽ có rất nhiều người theo.

Cảm ơn!------VVM hơi nóng một chút!

Comment

Về tác giả

Collapse

DTTH Tìm hiểu thêm về DTTH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X