Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Mạch Giám Sát Acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Mạch Giám Sát Acquy

Chào cả nhà !
    Hiện em có một vấn đề liên quan đến Acquy mong mọi người giúp đỡ !
    Em đang muốn giám sát một số Acquy với thông số: Nguồn 48V, Dòng 150Ah. Mọi người cho em hỏi làm thế nào để biết được acquy này còn điện hay hết không ạ??
    Mọi người có mạch hay Module nào liên quan đến việc quản lý acquy dạng này thì giới thiệu cho em với nha !
    Thanks all !!

Làm một cái đồng hồ , cũng đơn giản .
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi lee_trieu Xem bài viết
      Chào cả nhà !
      Hiện em có một vấn đề liên quan đến Acquy mong mọi người giúp đỡ !
      Em đang muốn giám sát một số Acquy với thông số: Nguồn 48V, Dòng 150Ah. Mọi người cho em hỏi làm thế nào để biết được acquy này còn điện hay hết không ạ??
      Mọi người có mạch hay Module nào liên quan đến việc quản lý acquy dạng này thì giới thiệu cho em với nha !
      Thanks all !!
      Để giám sát các bình accu nối tiếp, người ta lấy điện thế từng bình accu nối tiếp với điện trở 1m để làm điểm kiểm tra.
      Em giám sát 48 volt là 4 accu như vậy sẽ có 4 điểm kiểm tra 12v -24v -36v -48v.
      1-Khi kiểm tra nếu thấy điện thế từng accu sai lệch nhiều đưa đến điện thế tổng sai theo sẽ tiến hành bước 2 kiểm tra dung lượng từng accu.

2-Nước ngoài thiết kế các thiết bị dùng accu nối tiếp, sẽ trang bị mạch điện xả điện thế từng accu qua 1 điện trở có công suất lớn, và đo điện thế lúc đang tải, nếu điện áp sụt nhiều là accu hỏng.

3-Tất cả các bước trên thực hiện tự động bởi vi điều khiển, em có thể thực hiện các bước kiểm tra này bằng phương pháp thủ công dùng đèn halogen 150 watt/ 12 volt và đồng hồ đo điện thế.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
        Để giám sát các bình accu nối tiếp, người ta lấy điện thế từng bình accu nối tiếp với điện trở 1m để làm điểm kiểm tra.
        Em giám sát 48 volt là 4 accu như vậy sẽ có 4 điểm kiểm tra 12v -24v -36v -48v.
        1-Khi kiểm tra nếu thấy điện thế từng accu sai lệch nhiều đưa đến điện thế tổng sai theo sẽ tiến hành bước 2 kiểm tra dung lượng từng accu.

2-Nước ngoài thiết kế các thiết bị dùng accu nối tiếp, sẽ trang bị mạch điện xả điện thế từng accu qua 1 điện trở có công suất lớn, và đo điện thế lúc đang tải, nếu điện áp sụt nhiều là accu hỏng.

3-Tất cả các bước trên thực hiện tự động bởi vi điều khiển, em có thể thực hiện các bước kiểm tra này bằng phương pháp thủ công dùng đèn halogen 150 watt/ 12 volt và đồng hồ đo điện thế.
        Dạ em cảm ơn anh !! Mục đích của em là dùng vi điều khiển để xem tình trạng Accu, sau đó đưa dữ liệu lên web để giám sát từ xa, em đang bị vướn chỗ mấy cái accu này..tại trước giờ em chưa tiếp xúc với loại nào có dòng cao như thế này(48V-150Ah) nên không biết phải thiết kế mạch sao cho an toàn nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

lee_trieu Tìm hiểu thêm về lee_trieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X