Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 1. công suất bị giới hạn bởi tất cả linh kiện đến bảng mạch. ảnh hưởng lớn nhất là bax và sò đóng cắt. mosfet và bax mắc song song được dù mình chưa thử làm thế bao giờ

Comment

• Báo cáo bác bqviet tình hình là em đã làm chạy nhưng chưa test công suất đầu ra, em dùng TNY280 và biến áp EE25 tự quấn (em tính 140 vòng sơ cấp dây 0.2mm, 9 vòng thứ cấp dây 0.5), diode xung đầu ra em dùng FR307. Em test thử chạy cái khoan board không sụt áp nhưng biến áp bị kêu (lõi ferrit em đã mài giữa như bác hướng dẫn, em nấu sáp đèn cầy ngâm biến áp, nhưng không chắc nên biến áp vẫn rung). Đúng như có một bác đề cập dòng TNY rất nhạy cảm với nguồn, em test đóng mở công tắt không dứt khoát IC bị nổ.

Vẫn đề của em hiện giờ là cái biến áp xung, bác bqviet và các thành viên khác có biết địa điểm nào nhận quấn biến áp xung hay mua biến áp xung EE25 quấn sẵn ổn định. Cảm ơn bác bqviet đã chia sẻ. Lần sau em dùng đèn xe máy test sẽ báo cáo bác.

Comment

• Dùng đèn xe máy để thử thường sẽ sập nguồn luôn, vì khi nguội nội trở đèn chỉ cỡ 1-2 ôm.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Biến áp xung : nếu làm số lượng cỡ chục chiếc, nên tự quấn cho rẻ đồng thời chủ động.

Tẩm sấy bằng sáp nến có thể dùng cho biến áp xuất âm chứ làm nguồn thì không ổn vì
          - Sáp nến chảy ra gặp bề mặt biến áp là cứng lại luôn, không ngầm vào sâu => mất tác dụng
          - Kể cả nấu sáp trong nồi rồi ngâm tẩm thì nhiệt độ chảy của sáp nến thấp, biến áp xung khi hoạt động sinh nhiệt mạnh => chảy tùm lum

Nên dùng sơn/dầu cách điện bán ở hàng kỹ thuật điện để ngâm tẩm, sau đó sấy kỹ. Làm khoảng 2 lần mới ổn. Mất nhiều công đấy.

Comment

• TNY cần nguồn cấp khá "sạch sẽ", bạn nên tính toán chọn tụ lọc nguồn hợp lí, ngày trước mình cũng thử TNY bị nổ mất mấy con mới nghiệm ra điều này ( chỉnh lưu 1 diode cứ nổ hoài, sau đó dùng cầu thì ok)nếu cần thiết thì lọc nhiễu nữa. Sơn tẩm thì dùng vecni.

Comment

• Thanks phản hồi của các bác. Bác dinhthuong80 em chỉnh lưu bằng cầu, tụ em dùng 400v/10uf, để em nâng lên tầm 22uf và lọc nhiễu ngõ vào nữa. Bác bqviet cho em hỏi biến áp sau khi quấn xong, hấp cách điện khi gắn lõi ferrit vào mình cần cố định lõi ferrit như thế nào? Lần trước em dùng băng keo cách điện quấn rất chặt nhưng lõi ferrit vẫn bị rung. Chân thàn cảm ơn bác.

Comment

• Nhà máy chuyên thì dùng keo epoxy để cố định lõi, sau khi đã quấn băng keo xung quanh cuộn dây và lõi ferrite. Tự quấn bạn có thể cũng dùng keo epoxy, hoặc đơn giản là keo 502; sau khi tẩm sấy 2 lần thì tự sơn/dầu cách điện cũng đóng vai trò như keo dán cứng hết tất cả lại thôi.

Comment

• Bác bqvieet cho em hỏi vậy mình test công suất ngõ ra như thế nào ạ? Dùng điện trở công suất hay sao ạ?

Comment

• Bằng điện trở công suất. Ví dụ điện trở vỏ sứ có loại 5, 8, 10, 15, 20W
                    http://www.kme.com.vn/linh-kien-dien...en-tro-cam-10w

Điện trở loại có cánh tản nhiệt công suất chịu đựng lên tới cả trăm W.

Muốn tự chế thì làm 2 cái cọc inox hoặc than chì cắm vào bình nước muối.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                      Bằng điện trở công suất. Ví dụ điện trở vỏ sứ có loại 5, 8, 10, 15, 20W ví dụ

Điện trở cũng có cánh như... Kotex nhỉ hehe

Comment

• Em vẫn chưa rõ chỗ này. Ví dụ em muốn test công suất ngõ ra có đủ 5V-15W không thì R=1.66 ohm, em chọn trở 2 ohm, 20W. Trong khi đèn xe máy lúc chưa nóng vẫn xấp xỉ ở giá trị đó? Bác giải thích hộ em với. Cảm ơn bác.

Comment

• Có mấy chuyện

Thứ nhất, đèn xe máy 12V nên điện trở rất khác so với mong đợi. Đèn pha xe máy thường là 12V 35W, tức là điện trở hiệu dụng khi chạy đúng tải là 4,11 ôm; thực tế điện trở lúc nguội của nó chưa tới 1 ôm

Thứ nhì, đo điện trở bé bằng que đo đồng hồ thông thường chưa chắc đã đúng đâu : bản thân que đo và dây có điện trở, điện trở tiếp xúc chỗ cắm chân que đo vào đồng hồ, điện trở tiếp xúc giữa đầu que đo và chân bóng đèn - cái này là lớn nhất, dễ thấy bởi giá trị điện trở đo được sẽ thay đổi tuỳ theo lúc đó ấn que đo mạnh đến đâu.

Đo điện trở nhỏ dưới 10 ôm thường phải dùng biện pháp hơi đặc thù, kết quả đo mới có ý nghĩa.

Comment

Bằng điện trở công suất. Ví dụ điện trở vỏ sứ có loại 5, 8, 10, 15, 20W

Điện trở cũng có cánh như... Kotex nhỉ ahihi

Comment

Bằng điện trở công suất. Ví dụ điện trở vỏ sứ có loại 5, 8, 10, 15, 20W

Điện trở cũng có cánh như... Diana nhỉ hehe

Comment

• ?????????????????????????????????????????????????? ?????????Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	1892
Size:	44.7 KB
ID:	1685169

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X