Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Theo tài liệu thì C5 loại 10V là đủ. Thực tế thì dùng bất kỳ loại thông thường bán ở thị trường. Tụ đất, tụ sứ, tụ nhựa ... đều được cả.

FB1 là cái ferrite bead cũng bình thường, càng to thì cái gợn sóng ở áp ra càng bé -> càng tốt.
    http://icvn.com.vn/s%E1%BA%A3n-ph%E1...it-bead-detail

Biến áp EE16 hàng chợ chẳng có thông số gì. Chỉ biết rằng mua ở cửa hàng Hoàng Phát, bố trí kích thước chân cẳng thì đã có trong bản vẽ mạch in.
    http://icvn.com.vn/s%E1%BA%A3n-ph%E1...ng-ee16-detail

Nếu công suất muốn ra 10W đủ, chạy lâu dài thì nên dùng TNY268, biến áp EE19; bqv sẽ đăng một thiết kế đáp ứng nhu cầu này trong thời gian tới.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• bác bqviet ơi link die rồi hay sao ý.
      bác gửi lại cho e xin vào mail này nha: nguyenmanhcuong.mta@gmail.com
      cảm ơn bác nha !

Comment

• Link để tải về vẫn tốt. Người muốn tải về phải đăng nhập thành viên diễn đàn. Người vào xem chưa đăng nhập sẽ không tải về được.

Comment

• e đăng nhập rồi mà,thì mới comment được chứ bác,
          cái link đầu tiên này bác,e nhấp vào là trang trắng luôn,mong bác check giùm e với
          : 85d64630e5e87e5f5b537e1d6ce2a2f8.zip

Comment

• Nguyên văn bởi eternal1992 Xem bài viết
            e đăng nhập rồi mà,thì mới comment được chứ bác,
            cái link đầu tiên này bác,e nhấp vào là trang trắng luôn,mong bác check giùm e với
            : 85d64630e5e87e5f5b537e1d6ce2a2f8.zip
            Vẫn tốt đó mà, ổn mà.

Comment

e đăng nhập rồi mà,thì mới comment được chứ bác,
              : http://www.dientuvietnam.net/forums/filedata/fetch?id=1422168&d=1409319122"]85d64630e5e87e5f5b537e1d6ce2a2f8.zip [/URL]
              Vẫn sống nhăn kìa!

Comment

• Trời ơi, linh kiện lằng nhằng vậy mà bảo đơn giản, rẻ tiền

Comment

• À bác thớt cho e hỏi là sờ vào chỗ 5v có bị giật k bác?

Comment

• bác nào down được thì bớt chút time gửi cho em xin vào mail này với ạ: nguyenmanhcuong.mta@gmail.com
                    e thử dùng trình duyệt khác mà cũng ko được nữa. e cảm ơn ạ !

Comment

• Nếu lười đi mua thì trong bếp từ cũng có EE16 chạy với lnk364 tháo lõi lắp sang là ngon

Comment

bác nào down được thì bớt chút time gửi cho em xin vào mail này với ạ: nguyenmanhcuong.mta@gmail.com
                        e thử dùng trình duyệt khác mà cũng ko được nữa. e cảm ơn ạ !
                        http://www.dientuvietnam.net/forums/...tch?id=1422168

Vẫn down ầm ầm

Comment

• Em đã làm theo và ra được điện áp 5.3V nhưng công suất chỉ <3W (Em dùng BAX EE16 của Hoàng Phát ) và rất hay xảy ra hiện tượng nổ TNY + Trở cầu chì ( Em đã bị nổ 6 con TNY + cầu chì. Em dùng TNY254 hay TNY268 cũng đều bị ). Mong các bác giúp em khắc phục tình trạng này và giúp em nâng công suất lên 5W được không ạ ?

Comment

• Bạn xem lại bài viết trước của bqv đã đề cập vụ biến áp EE16 của HP dễ bị bão hoà, công suất chỉ khoảng 3W, có thể cháy cầu chì đầu vào - triệu chứng đúng như bạn gặp.

Công suất nhỏ nên dùng biến áp EE13 của xạc điện thoại, hoặc biến áp EE19 to hơn hẳn.

Comment

• Nguyên văn bởi tha2hu Xem bài viết
                              Em đã làm theo và ra được điện áp 5.3V nhưng công suất chỉ <3W (Em dùng BAX EE16 của Hoàng Phát ) và rất hay xảy ra hiện tượng nổ TNY + Trở cầu chì ( Em đã bị nổ 6 con TNY + cầu chì. Em dùng TNY254 hay TNY268 cũng đều bị ). Mong các bác giúp em khắc phục tình trạng này và giúp em nâng công suất lên 5W được không ạ ?
                              Công suất thấp thì khả năng như bác bqvet nói rất lớn, còn cái vụ nổ thì hãy xem kinh nghiệm của tớ ở #96 ấy, cũng nổ mấy con vì nguồn cấp cho nó không đủ sạch, hãy chỉnh lưu ACin toàn kì và dùng tụ lọc nguồn đủ công suất nhé, TNY nó kén nguồn đấy, vì nó dùng chính áp tại chân D mos cấp cho mạch dao động điều khiển mos. Áp này bị nhiễu tần số cao (f mạch) thì nó lọc khá tốt nhưng bị nhiễu tần số thấp bởi nguồn vào thì khả năng lọc kém làm xung GS không ổn định, chết mos!

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                                Công suất thấp thì khả năng như bác bqvet nói rất lớn, còn cái vụ nổ thì hãy xem kinh nghiệm của tớ ở #96 ấy, cũng nổ mấy con vì nguồn cấp cho nó không đủ sạch, hãy chỉnh lưu ACin toàn kì và dùng tụ lọc nguồn đủ công suất nhé, TNY nó kén nguồn đấy, vì nó dùng chính áp tại chân D mos cấp cho mạch dao động điều khiển mos. Áp này bị nhiễu tần số cao (f mạch) thì nó lọc khá tốt nhưng bị nhiễu tần số thấp bởi nguồn vào thì khả năng lọc kém làm xung GS không ổn định, chết mos!
                                Em dùng Diode cầu DB107 chỉnh lưu và tụ 6.8uF 400V lọc nguồn theo như mạch của bác bqviet rồi mà vẫn cháy bác ạ.
                                Em nghĩ là do BAX cũng nên Em chạy con EE16 hoặc EE12.7 thì ok nhưng thay bằng con EPC13 thì "bùm"

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X