Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Bạn xem lại bài viết trước của bqv đã đề cập vụ biến áp EE16 của HP dễ bị bão hoà, công suất chỉ khoảng 3W, có thể cháy cầu chì đầu vào - triệu chứng đúng như bạn gặp.

Công suất nhỏ nên dùng biến áp EE13 của xạc điện thoại, hoặc biến áp EE19 to hơn hẳn.
    Bác có biết chỗ nào ở HN bán BAX chất lượng tốt không chỉ em với.

Comment

• Về vụ cháy nổ, bqv tôn trọng quan điểm của bạn dinhthuong80, tuy vậy bqv vẫn cho rằng khả năng lớn tại biến áp. Cũng có khả năng nhỏ nữa là nhầm chiều cuộn dây, mạch flyback nhưng mắc y như forward cũng dễ ra đi IC.

Nếu bạn chỉ cần 1 vài chiếc biến áp để làm nguồn cỡ 2-3W thì bqv có thể tặng luôn bax EE13 được. Bqv sẽ gửi ở chỗ cửa hàng cty của Mod Viettien; bạn qua đó lấy. Thông tin về cửa hàng đã có ở diễn đàn này. 2W tưởng là bé, nhưng cũng là 5V 400mA rồi, thừa thãi để chạy mạch MCU, cảm biến, kéo rơ-le. Nếu cần biến áp xung lớn hơn, nên tháo từ phần nguồn cấp trước của nguồn ATX. Nguồn cấp trước ATX là 5V 1A, thường cũng chạy chip TNY.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về vụ cháy nổ, bqv tôn trọng quan điểm của bạn dinhthuong80, tuy vậy bqv vẫn cho rằng khả năng lớn tại biến áp. Cũng có khả năng nhỏ nữa là nhầm chiều cuộn dây, mạch flyback nhưng mắc y như forward cũng dễ ra đi IC.

Nếu bạn chỉ cần 1 vài chiếc biến áp để làm nguồn cỡ 2-3W thì bqv có thể tặng luôn bax EE13 được. Bqv sẽ gửi ở chỗ cửa hàng cty của Mod Viettien; bạn qua đó lấy. Thông tin về cửa hàng đã có ở diễn đàn này. 2W tưởng là bé, nhưng cũng là 5V 400mA rồi, thừa thãi để chạy mạch MCU, cảm biến, kéo rơ-le. Nếu cần biến áp xung lớn hơn, nên tháo từ phần nguồn cấp trước của nguồn ATX. Nguồn cấp trước ATX là 5V 1A, thường cũng chạy chip TNY.
        Cảm ơn tấm lòng của bác rất nhiều. Nguồn 2-3W thì với BAX EE16 em cũng đã đạt được rồi. Thực ra em làm mạch này không đặt nặng kết quả sản phẩm mà quan trọng là mình nắm vững và làm chủ được mạch để có thể biến ứng cho hợp ý mình. Cảm ơn những chia sẻ của bác , em sẽ cố gắng tìm hiểu và cải tiến cho hoàn thiện hơn

Comment

• Muốn thực sự "làm chủ" được thiết kế mạch nguồn, sớm hay muộn người thiết kế cũng phải tự tay quấn biến áp xung, mài lõi, lắp ráp tẩm sấy thôi. Thực tế ở cái nguồn thì biến áp là đau đầu nhất, cả về thiết kế, thử nghiệm lẫn sản xuất.

Thiết kế nguồn flyback đã có từ những năm 70 thế kỷ trước. Dùng IC nguồn thì dễ, dùng 555 cũng làm được, thậm chí linh kiện rời rạc cũng vẫn làm được.

Ngay cả khi có thiết kế tốt 100% rồi, kiếm nơi nào chịu sản xuất cho mình vài trăm hay cỡ ngàn chiếc giá vừa phải, chất lượng ổn định cũng vẫn nan giải. Hàng tàu đầy rẫy, nhưng hàng tàu loại dùng được mà mua cỡ vài ngàn cũng chẳng nhà buôn nào quan tâm đâu.

Comment

• theo em nghĩ năng lượng sơ cấp nạp vào phụ thuộc vào tải ở thứ cấp chứ nhỉ? vì sơ cấp nối thẳng điện lưới nên có thể coi là vô hạn còn thứ cấp thì phụ thuộc tải.
            dạo này bận bịu không có thời gian nghiên cứu, bác chỉ giúp em hiểu với.
            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• em làm theo mạch này và đã chạy ok, thanks bác Việt

cơ mà có 1 vấn đề nhỏ: mạch vẫn chạy khi áp vào xuống quá thấp (ví dụ: dưới 70V) khi đó nguồn đầu ra bị nhiễu nặng. Liệu có cách nào để khi điện áp bị hạ xuống dưới, vị dụ 120V thì mạch sẽ ngắt không các bác?

Comment

• Có, nhưng chỉ áp dụng với dòng TinySwitch thế hệ 2 (TNY26x) : nối thêm 1 điện trở giá trị xung quanh 4M giữa chân E và DC-rail (+310V sau cầu chính lưu). Lưu ý mạch in mẫu ở đầu luồng chạy được cả TNY25x lẫn TNY26x.

Comment

Có, nhưng chỉ áp dụng với dòng TinySwitch thế hệ 2 (TNY26x) : nối thêm 1 điện trở giá trị xung quanh 4M giữa chân E và DC-rail (+310V sau cầu chính lưu). Lưu ý mạch in mẫu ở đầu luồng chạy được cả TNY25x lẫn TNY26x.
                  em có thử rồi bác ạ. Tuy nhiên nó chỉ hoạt động trong trường hợp mạch khởi động khi cắm điện. Còn khi đang hoạt động, nếu điện áp giảm từ từ xuống dưới mức 120V đó thì mạch vẫn hoạt động tới tận 50/60V, điện áp ra xấu.

Comment

• Có thể chip hàng chợ ở VN bị mất tính năng này. Chip bqv dùng chạy đúng kể cả khi giảm dần.

Comment

Có thể chip hàng chợ ở VN bị mất tính năng này. Chip bqv dùng chạy đúng kể cả khi giảm dần.
                      thanks bác, chip em mua ở hàn thuyên. để em ship vài con chuẩn về test thử vậy. nhưng em google được thì nó lại giải thích là do tính năng của chip?
                      https://www.power.com/ja/node/74586/

Comment

• Anh bqviet rảnh thì giải đáp giúp em vấn đề này nha : Tác dụng của Ferrit Bead trong mạchnày là gì thế anh ?

Vì khi mua Ferrit Bead có 2 thông số làm em không biết chọn loại nào cho tốt là :
                        Z Test Frequency: 100 MHz
                        Max. DC Resistance: 0.10 Ohm

Em hiểu thế này không biết có phải ko : Tác dụng của Ferrit Bead là để chặn tín hiệu nhiễu cao tần. Khi gặp tín hiệu cao tần thì trở kháng nó tăng cao. Nếu vậy thì hổng lẽ nó giống mạch lọc thông thấp hả anh ?
                        Nothing

Comment

• Ferrite bead hiểu nôm na là thế này : đối với tín hiệu tần số thấp, nó như một sợi dây nối bình thường với điện trở (trở kháng) rất bé; đối với tín hiệu tần số cao hơn một ngưỡng nào đó, đột nhiên trở kháng của nó tăng vọt. Thông số "Z test frequency" là giá trị trở kháng điển hình của linh kiện đo tại tần số đó. Ví dụ ferrite bead có trở kháng 60 ohm tại 100 MHz trong khi điện trở DC của nó chỉ vài chục/trăm mi-li ôm.

Đúng, ferrite bead có thể dùng như mạch lọc thông thấp loại tốt vì không làm suy giảm tín hiệu DC. Trong mạch nguồn xung, nó rà sạch cái gai điện áp đặc trưng của nguồn flyback gây bởi điện cảm rò bên sơ cấp biến áp xung với tổn thất năng lượng không đáng kể. nếu lắp điện trở và tụ (lọc R-C thông thấp) vào đầu ra nguồn thì tổn thất năng lượng đáng kể, lại bị sụt áp theo tải.

Ngoài ra, ferrite bead có nhiều tác dụng khác trong lĩnh vực cao tần, chống nhiễu ...

Comment

• Bác Việt còn onl k cho e hỏi chút. Theo như datasheet thì con TNY26x có feature chống quá dòng, ngắn mạch, hở vòng. Vậy giờ có nghĩa là mạch đầu ra 5V 1.5A ngon r mà e chập 2 chân 5V và đất liệu nó có tự ngắt theo như datasheet nói không bác? Bác đã thử vấn đề này chưa?
                            Ak, ngoài ra, theo ngu kiến của e thì e muốn bổ xung chức năng chống quá áp (sử dụng varistor 10D271K) và 1 cầu chì ống (thay cho điện trở cầu chì) cho đầu vào có đc k bác?

Comment

• Em cảm ơn anh bqviet nhiều ^^! Thắc mắc thằng quỷ này cũng lâu rồi, giờ được thông rồi.
                              Nothing

Comment

• Em cảm ơn anh bqviet nhiều ^^! Thắc mắc thằng quỷ này cũng lâu rồi, giờ được thông rồi.
                                Nothing

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X