Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Trường hợp của em là sao thế nhỉ các bác? Liệu có nên mạo hiểm gắn thêm con TNY255 thứ 3 không đây?!!!

Comment

Sau khi nướng thêm một con TNY255 nữa, tổng thiệt hại của em cho mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất của bác bqviet là 3x12=36K chưa kể mấy cái..cầu chì, thì em hết dám cắm điện 220V để ...nướng tiếp nữa. Thế là em đã lắp con thứ 4 vào và cấp điện DC tăng dần thì rút ra kết kết luận như sau về con TNY255:
      1. TNY rất kén nguồn. Nguồn phải tương đối sạch, tức là phải chỉnh lưu toàn kì chứ bán kì là nổ như pháo tém!
      2. Điện áp hoạt động từ 15Vdc đến...( chưa thử vì hết TNY255 rồi!)
      3. Tụ Bypass có thể dùng từ 1nF-10uF (và có thể lớn hơn nữa nhưng chưa dám mạo hiểm!)
      Vậy các bác mai mốt hướng dẫn anh em ráng...chịu cực thật tỉ mỉ kẻo tụi em tốn thêm phí ngu nhé(hì hì)!
      Đúng là có những bài học chỉ mình mới có thể dạy mình mà thôi, và học phí của em với con TNY255 này là...36000đ!!!!!!
      Attached Files

Comment

Có lẽ nhận định về biến áp của dinhthuong80 và bqv là khác nhau. Bqv thấy TNY hầu như loại biến áp nào cũng chơi được, trừ phi quá tệ. Việc kén hay không kén, có lẽ còn phụ thuộc vào TNY nào nữa.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bác bqviet đọc nhầm rồi, biến áp thì em mới thử có 2 cái, từ 1.6-4mH đều chạy tốt, còn ĐIỆN ÁP HOẠT ĐỘNG của TNY là từ 15V trở lên là nó chạy rồi! Nó kén là kén áp nguồn không ổn định, vì chỉnh lưu nửa sóng nó chết tươi bác ạ!

Comment

Xin cho hỏi em muốn làm 1 mạch nuôi "cho driver fet cho mạch công suất giảm áp DC-DC", em cũng gần Nhật Tảo, em hỏi thử độ sạch của mạch và khả năng về dòng đủ làm driver fet không vậy. Em cũng định tìm hiểu và làm thử.

Comment

Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
              Xin cho hỏi em muốn làm 1 mạch nuôi "cho driver fet cho mạch công suất giảm áp DC-DC", em cũng gần Nhật Tảo, em hỏi thử độ sạch của mạch và khả năng về dòng đủ làm driver fet không vậy. Em cũng định tìm hiểu và làm thử.
              Khả năng về dòng : thừa.
              Độ sạch : đủ, nếu vẫn còn nghi hoặc thì tự làm mạch thử rồi soi dạng sóng áp ra.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Khả năng về dòng : thừa.
                Độ sạch : đủ, nếu vẫn còn nghi hoặc thì tự làm mạch thử rồi soi dạng sóng áp ra.
                Cảm ơn bpviet nhé. Em sẽ làm thử xem sao.

Comment

Mấy a cho e hỏi cái sơ đồ kết nối chân với EE16 được k ạ, tìm datasheet hoài mà k có

Comment

Biến áp EE16 đề cập trong bài viết là hàng chợ, không có datasheet. Sơ đồ kết nối chân đã có trong sơ đồ nguyên lý mạch; cách đi dây thực tế đã có trong bản vẽ mạch in. Toàn bộ thiết kế (nguyên lý mạch, mạch in) nằm trong tệp đính kèm bài viết. Đây là thiết kế nguồn mở toàn bộ, sử dụng phần mềm công cụ KiCAD cũng là nguồn mở. Tác giả không giữ kín cái gì hết. Người dùng có dùng được hay không là do khả năng chính mình thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                      Biến áp EE16 đề cập trong bài viết là hàng chợ, không có datasheet. Sơ đồ kết nối chân đã có trong sơ đồ nguyên lý mạch; cách đi dây thực tế đã có trong bản vẽ mạch in. Toàn bộ thiết kế (nguyên lý mạch, mạch in) nằm trong tệp đính kèm bài viết. Đây là thiết kế nguồn mở toàn bộ, sử dụng phần mềm công cụ KiCAD cũng là nguồn mở. Tác giả không giữ kín cái gì hết. Người dùng có dùng được hay không là do khả năng chính mình thôi.

Bác có thể up lại thiết kế đc ko? vì mình nhấp vào chỉ ra 1 trang trắng chả thấy file nào cả. Up lên mega hay mediafire gì cũng đc. hoặc bác nào đã down được thì re-up giúp mình nhé

Comment

• Nguyên văn bởi noname9x Xem bài viết

Bác có thể up lại thiết kế đc ko? vì mình nhấp vào chỉ ra 1 trang trắng chả thấy file nào cả. Up lên mega hay mediafire gì cũng đc. hoặc bác nào đã down được thì re-up giúp mình nhé
                        Thử xem sao.
                        Attached Files

Comment

• noname9x, nhấn F5 không mệt nghĩ để load trang tải file. MÌnh thử đã được

Comment

• Anh bqviet em có thắc mắc này? Theo sơ đồ nguyên lý thì TNY25x đâu có nối dây chân 6, sao trong hình này có đi dây chân 6. Tiện thể em hỏi phần khoanh vàng trong hình có tác dụng gì? Biến áp do anh quấn, nên anh đã thay đổi thứ tự chân cho dễ vẽ mạch có phải không? Và kí hiệu P3,P4,P5,P6 ở mạch nguyên lý có ý nghĩa gì. Em mới vào nghề nên còn non nớt, mong anh giúp đỡ em. Em cảm ơn!
                            Attached Files

Comment

• Chân 6-7-8 của TNY tất cả đều nối đất theo datasheet. Ở sơ đồ nguyên lý có thể chỉ vẽ 1 chân 8 hoặc 7 hoặc 6, thực tế cả 3 chân đều nối đất.

Biến áp EE13 và EE16 bqv đều mua ở ngoài, không phải tự quấn. Nếu tự quấn, người bình thường chỉ quấn từ EE19 trở lên; EE16 trở xuống quá nhỏ nên khó quấn bằng tay.

P3,P4,P5,P6 tên linh kiện là MH = mounting hole = 4 cái lỗ ở 4 góc bo mạch để gắn bảng mạch vào thiết bị, chân để bảng mạch trên mặt bàn ...

Comment

• Em còn nhiều điều thắc mắc mong anh bqviet giúp đỡ
                                1. Tụ C5 chịu áp bao nhiêu?
                                2. FB1 thông số ra sao?
                                3. Anh có tài liệu gì về EE16 mà anh đang sử dụng không(do em thấy tài liệu mấy thành viên đăng chân cẳng không giống như trong mạch anh vẽ)?
                                Nếu công suất ra là 10W.
                                Mong anh thông cảm cho sự non yếu của em.
                                Em cảm ơn anh nhiều!
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X