Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dạ em là Nghiêm Văn Thành ạ mail e là thanhcn23@gmail.com số điện thoại em là 01672266299 em trọ ở đường hoàng mai hai bà trưng hà nội. em nhận thấy là khả năng khi cấp nguồn nếu con TNY chưa Băm xung thì làm cho cuộn dây sơ cấp của biến áp em đang dùng nó vẫn còn thông 2 chân của cuộn sơ cấp làm ngắn mạch cháy trở 10R/1W. anh cho em hỏi thêm là nếu mạch đang dùng bt chẳng may con TNY bị hỏng ko băm dc xung thì có xẩy ra hiện tượng cháy trở 10R/1W ko ạ, nếu có thì có thể khắc phục được không ạ . em xin cảm ơn a nhiều ạ .

Comment

• Nếu TNY hỏng có 2 trường hợp
      - MOSFET bên trong IC chết chập (ngắn mạch), trở bảo vệ cháy
      - MOSFET chết đứt (hở mạch) hoặc không chết nhưng phần điều khiển hỏng, trở bảo vệ không cháy.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• dạ em cảm ơn anh ạ

Comment

• em cảm ơn a ạ. trường hợp dùng 1 thời gian bị hỏng iC cháy trở nên có cảm giác hơi ghê ghê ạ

Comment

• Linh kiện hàng chợ thì cháy nổ là bình thường, có gì đâu mà ghê. Nếu yêu cầu thực tế không cần nhỏ gọn thì dùng nguồn biến áp sắt từ và ổn áp bù 7805 kiểu cũ cũng được, dễ làm và ít hỏng. Nhưng ngay cả nguồn kiểu cũ cũng chẳng an toàn tuyệt đối không cháy nổ đâu nhé.

Comment

• Mình xem trong datasheet thì thấy nó dao động với tần số tới 132khz. Như vậy có phải cao quá không, trong khi biến áp xung thường chỉ chạy vài chục khz.

Comment

• Đúng là TNY255, TNY268 ... chạy tần số 132 KHz khá cao. Đây là gánh nặng đối với các loại lõi biến áp hàng chợ, vốn thường chỉ chạy tốt ở đâu đó xung quanh 25 KHz. Đối với biến áp hàng chợ, tần số hoạt động 50 KHz (Viper, FSL...) cũng đã là cao rồi.

Đó là lý do bqv không khuyến cáo mọi người dùng biến áp xung hàng chợ, mua đại trà bên ngoài. Nên lấy biến áp ở cục xạc điện thoại, máy tính bảng ... chất lượng hơn nhiều.

Comment

• Hi anh bqviet.
                  Anh cho em hỏi mạch của anh có thể dùng làm mạch phát hiện điểm 0 cho vi điều khiển luôn được không ạ. Nếu dùng được thì nối như thế nào ạ.
                  Em cảm ơn

Comment

• Mạch nguồn flyback không thể dùng làm mạch phát hiện điểm 0.

Comment

• dạ ,cảm ơn anh bqviet

Comment

• Hi Bác bqviet. Em tìm được 2 con này bác cho ý kiến khi dùng với dòng tny25x hoặc tny26x. Do em ko có máy đo nên muốn hỏi ý kiến bác trước.
                        http://katalog.we-online.de/pbs/data...7491181112.pdf
                        http://katalog.we-online.de/pbs/datasheet/749118115.pdf

Cảm ơn Bác
                        Du Nguyen
                        Email:

Comment

• TinySwitch rất dễ tính. Biến áp nào chạy được với TNY25x thì cũng chạy được với TNY26x, 27x, 28x ...

Theo như datasheet thì biến áp đó chạy được với TNY25x. Nên dùng các IC đời sau cho nhiều tính năng, nếu chấp nhận giá đội lên chút.

Comment

• Bạn Việt giúp tôi con sạc accu 12v-5a, bị cháy Fet SK1118, xung UC3248AN. Tôi đã thay cặp FET, IC xung, zener và các tụ, trở nhưng vẫn không chạy. Kiểm tra không có áp cho con xung, tôi đã quấn lại flyback bằng 12 vòng như trước thì board chạy, nhưng chỉ 1-2 phút thì chết con FR107 nắn cho xung, tôi đã thay cặp tụ lọc 47uf và 10uf-25v nhưng vẫn bị chết con fr107, gánh bằng 2 con cũng tiếp tục chết. Bạn giúp tôi tháo gở vấn đề với. Cảm ơn!!!

Comment

• Xin lỗi, bài viết của bạn không liên quan chủ đề thảo luận tại luồng này. Bạn cần mở luồng riêng mới để hỏi.

Comment

• bác bqviet ơi link die rồi hay sao ý.
                                bác gửi lại cho e xin vào mail này nha: icloud113@gmail.com
                                bác nào down dc rồi cho em xin lại cũng dc
                                cảm ơn bác nha !

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X