Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bóng đèn sợi đốt 220VAC có hoạt động được với 311VDC ko ?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
    vậy là có được hay ko đây ???? Tiện cho mình hỏi mới lụm đc cái sơ đồ trên mạng , dùng quang trở thay đổi trở tương tự như chiết áp nên ko cần xác định gì cả thấy cũng hay mà có khả thi ko nhỉ ? có opto nào mà 1 bên là led 1 bên là quang trở ko . Cái này ko cần xác định zero đỡ dễ sợ
    Tôi thấy bác chủ thớt chỉ băn khoăn mỗi cái chỗ điểm không (zero crossing) thì thật lạ quá! Bác cứ táng thẳng mấy em MOC3061/3062 là đã có sẵn mạch kích dò điểm 0 luôn rồi còn gì.
    Giá tiền thì rẻ hều, mua thì sẵn có (không hiếm).

https://www.fairchildsemi.com/datash...O/MOC3061M.pdf

Mời bác xem qua thêm (để tham khảo) 1 cái application note của em này. Dùng trong mạch điều khiển Start/Stop, đảo chiều, bảo vệ quá dòng cho động cơ không đồng bộ ba pha.

http://www.onsemi.com/pub/Collateral/AND8008-D.PDF
    Last edited by thuaimi; 28-10-2014, 09:09.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
      Tôi thấy bác chủ thớt chỉ băn khoăn mỗi cái chỗ điểm không (zero crossing) thì thật lạ quá! Bác cứ táng thẳng mấy em MOC3061/3062 là đã có sẵn mạch kích dò điểm 0 luôn rồi còn gì.
      Giá tiền thì rẻ hều, mua thì sẵn có (không hiếm).

https://www.fairchildsemi.com/datash...O/MOC3061M.pdf

Mời bác xem qua thêm (để tham khảo) 1 cái application note của em này. Dùng trong mạch điều khiển Start/Stop, đảo chiều, bảo vệ quá dòng cho động cơ không đồng bộ ba pha.

http://www.onsemi.com/pub/Collateral/AND8008-D.PDF
      èo cái đó là zero của phía tải mà bác, e dùng PIC pwm nên phải đồng bộ được zero 220v với pic thì kích xung mới thay đổi được góc mở triac ngon lành, sinh ra cái vấn đề xác định zero, chứ pwm bình thường luôn thì nó ko chuẩn cho lắm. tks bác.
      CK6C -HUI

Comment

èo cái đó là zero của phía tải mà bác, e dùng PIC pwm nên phải đồng bộ được zero 220v với pic thì kích xung mới thay đổi được góc mở triac ngon lành, sinh ra cái vấn đề xác định zero, chứ pwm bình thường luôn thì nó ko chuẩn cho lắm. tks bác.
        Nếu thế thì lại càng ĐƠN GIẢN hơn! Thông thường, người ta chỉ cần 1 con diode (để lấy chênh áp 0,6V) là đã phát hiện ra điểm 0, (ví dụ sẽ dùng để đưa vào ngắt ngoài của MCU rồi). Lịch sự hơn nữa thì kết hợp thêm với Op-Amp hoặc Comparator (theo kiểu cổ điển). Ngày nay thì comparator đã được tích hợp trong nhiều MCU rồi nên bác chỉ cần hưởng thụ thôi.
        Một ví dụ để bác tham khảo: trong các mạch điều khiển máy giặt (gia dụng); một số board mạch MCU của máy có con điện trở 1M-2M nối thẳng từ AC line vào chip để tìm điểm zero đó thôi- không thèm lấy điện áp AC từ phía thứ cấp của biến áp nguồn (thấp/an toàn hơn) nhé!!!

Comment

Nếu thế thì lại càng ĐƠN GIẢN hơn! Thông thường, người ta chỉ cần 1 con diode (để lấy chênh áp 0,6V) là đã phát hiện ra điểm 0, (ví dụ sẽ dùng để đưa vào ngắt ngoài của MCU rồi). Lịch sự hơn nữa thì kết hợp thêm với Op-Amp hoặc Comparator (theo kiểu cổ điển). Ngày nay thì comparator đã được tích hợp trong nhiều MCU rồi nên bác chỉ cần hưởng thụ thôi.
          Một ví dụ để bác tham khảo: trong các mạch điều khiển máy giặt (gia dụng); một số board mạch MCU của máy có con điện trở 1M-2M nối thẳng từ AC line vào chip để tìm điểm zero đó thôi- không thèm lấy điện áp AC từ phía thứ cấp của biến áp nguồn (thấp/an toàn hơn) nhé!!!
          tại e dùng ds18b20 đọc nhiệt độ mà mất 350ms cho 1 lần đọc. nếu dùng ngắt thì nó ngắt PIC hoài đọc hơi mệt (ráng viết code thì chắc cũng ổn) nhưng ko muốn rườm rà cái chỗ ngắt nên mới "lười" đi kiếm mạch nào ko cần ngắt đồng bộ luôn cho lẹ, bác thấy mạch em đưa thế nào ? , chỉ pwm thôi ko cần đồng bộ gì hêt, nó hao hao cái dimmer bán ngoài của hàng, thay con chiết áp thành con quang trở
          CK6C -HUI

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
            Sai. Sẽ cháy bóng.
            Thí nghiệm kiểm chứng: Điện thế 220vAC nắn 1 bán kỳ ( giống như pwm 50%), đồng hồ đo được 110 vDC. Lấy bóng đèn 110 volt ra sử dụng, đèn sáng rực, 1 lát sau đứt bóng.
            Điện áp hiệu dụng đo được sẽ giảm sqrt(2)/2 lần --> Đo AC được 150V bác ạ.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
              Nếu bóng 220V sử dụng liên tục ở 300VDC thì cháy là đương nhiên (Vấn đề này bác Huy đã nói rồi). Còn tim đèn (dây tóc) đứt là do nhiệt độ của nó tăng cao đến điểm nóng chảy của vật liệu làm dây tóc (ngoại trừ trường hợp bóng bị lọt khí). Để tăng nhiệt độ thì cần một năng lượng điện cung cấp cho đèn (tỉ lệ thuận với công suất tiêu thụ của đèn). Với bóng 220V-75W sẽ không cháy được khi mà nó tiêu thụ công suất dưới 75W, cho dù dòng nung tim là phi tuyến hay tuyến tính cũng vậy.
              Qua com của cậu, chứng tỏ cậu chẳng biết nguyên tắc hoạt động của đèn đốt tim, nói vấn đề mà cậu không biết thì tranh luận đến tết, khi nào cậu biết:
              1- Tại sao 220vDC cấp cho bóng đèn 220vAC, tuổi thọ bóng giảm rất nhanh.
              2- Tại sao 220vAC nắn thành DC dùng pwm điều chỉnh có điện thế bình quân 220 VDC, tuổi thọ bóng cũng giảm rất nhanh.
              2- Tại sao bóng đèn 220vAc 75w, có r đo thực tế 1-2 ohm lại có dòng 0,3A mà không là 220v/1ohm= 220 A?

Sau khi biết vấn đề trên, cậu sẽ không dám nói: "Với bóng 220V-75W sẽ không cháy được khi mà nó tiêu thụ công suất dưới 75W, cho dù dòng nung tim là phi tuyến hay tuyến tính cũng vậy".

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Điện áp hiệu dụng đo được sẽ giảm sqrt(2)/2 lần --> Đo AC được 150V bác ạ.
                Tôi nói đo được 110 VDC chứ không phải là AC.

Comment

Nguyên văn bởi ga.kt Xem bài viết
                  em nghĩ là đồng hồ của bác đo sai
                  em đã dùng oscilloscope băm xunng 220 và cho bóng 110 vào vẫn thích sáng kiểu gì cũng được
                  vẫn đúng theo lý thuyết, băm xung mảnh thì bác dùng bóng sợi đốt 65v có khi vẫn được =))
                  Đồng hồ không sai. em cứ lấy đồng hồ đo nối tiếp với diode sẽ biết ngay mà.
                  Em nói đúng nhưng chưa đủ,nếu bề rộng xung là 20ms tim đèn sẽ đứt ngay phát xung đầu tiên.Tại sao?

Comment

Qua com của cậu, chứng tỏ cậu chẳng biết nguyên tắc hoạt động của đèn đốt tim, nói vấn đề mà cậu không biết thì tranh luận đến tết, khi nào cậu biết:
                    1- Tại sao 220vDC cấp cho bóng đèn 220vAC, tuổi thọ bóng giảm rất nhanh.
                    2- Tại sao 220vAC nắn thành DC dùng pwm điều chỉnh có điện thế bình quân 220 VDC, tuổi thọ bóng cũng giảm rất nhanh.
                    2- Tại sao bóng đèn 220vAc 75w, có r đo thực tế 1-2 ohm lại có dòng 0,3A mà không là 220v/1ohm= 220 A?

Sau khi biết vấn đề trên, cậu sẽ không dám nói: "Với bóng 220V-75W sẽ không cháy được khi mà nó tiêu thụ công suất dưới 75W, cho dù dòng nung tim là phi tuyến hay tuyến tính cũng vậy".
                    thấy dòng này Tại sao bóng đèn 220vAc 75w, có r đo thực tế 1-2 ohm lại có dòng 0,3A mà không là 220v/1ohm= 220 A? của bác vvp e lại nhớ thời học cấp 3 có học môn Công nghệ, ông thầy cứ kêu bóng đèn thuần trở, đo trở tính I, em kiểm chứng thực tế ko phải gị mà e nghĩ phụ thuộc vào nhiệt độ của dây tóc nên cãi thầy , thế là bị la 1 trận, ổng còn kêu đồng hồ bị hư haha, bó tay ,mà e thấy máy thầy cô hay cho bóng đèn là điện trở rồi cứ đo nguội áp công thức vào mà tính nhỉ ?, ko bít là họ ko bít thiệt hay bít mà ko giải thích được, nên cứ cho như vậy ?
                    Bác vvp giải thích dùm e vụ trở của bóng đèn đc ko ( hơi lạc đề topic rồi mà tiện hỏi luôn )
                    CK6C -HUI

Comment

Đồng hồ không sai. em cứ lấy đồng hồ đo nối tiếp với diode sẽ biết ngay mà.
                      Cái sự đo băng đồng hồ này lắm khi cũng rắc rối, khù khoằm lắm bác ah. Cụ thể tình hình thực tế của em thế này:
                      - Có một cái (tạm gọi là thiết bị ) dùng để gia nhiệt (điện trở thuần vỏ sứ 5W/1,2KOhm) dùng cho thị trường JAPAN (110VAC).Nay đưa về VN xài nhiều, nên em đã phải dùng 01 diode 1N4007 để nối tiếp với nó (cho rẻ tiền/dễ làm). Mặc dù điện trở sứ đó đấu vào 220V chạy lâu dài vẫn không thấy chết, chỉ bị xỉn màu (do quá nhiệt), nhưng nó hao "hóa chất-hương liệu" nhiều hơn bình thường nên vẫn cần phải xử lý!
                      Sau khi mắc diode, dùng 2 kiểu đồng hồ đo trên con điện trở sứ (tải) thì thế này:
                      - Cái đồng hồ chỉ thị KIM (analog VOM nhãn hiệu SANWA - YX360 - Made in Japan) cho kết quả lên cỡ 150V-160V AC/ thang đo 250V-AC)?
                      - Cái đồng hồ số (ampe kìm) HIOKI 3280-20 (đo True RMS) thì nó cho kết quả số đúng = 115V (AC). (nếu được vậy thì yên tâm, chuẩn rồi )

Vậy không biết giải thích sao? chẳng lẽ lại đi kiện bọn Nhật Bủn? Mấy lần định đi tìm hàng FLUKE để kiểm chứng xem sao, nhưng việc nhỏ-mà nó vẫn chạy tốt nên thôi kệ. Nhân dịp có chủ đề này post thêm lên đây cho vui.

Chúc các bác tiền bối mạnh khỏe,

Tại sao bóng đèn 220vAc 75w, có r đo thực tế 1-2 ohm lại có dòng 0,3A mà không là 220v/1ohm= 220 A? của bác vvp e lại nhớ thời học cấp 3 có học môn Công nghệ, ông thầy cứ kêu bóng đèn thuần trở, đo trở tính I, em kiểm chứng thực tế ko phải gị mà e nghĩ phụ thuộc vào nhiệt độ của dây tóc nên cãi thầy , thế là bị la 1 trận, ổng còn kêu đồng hồ bị hư haha, bó tay ,mà e thấy máy thầy cô hay cho bóng đèn là điện trở rồi cứ đo nguội áp công thức vào mà tính nhỉ ?, ko bít là họ ko bít thiệt hay bít mà ko giải thích được, nên cứ cho như vậy ?
                      Bác vvp giải thích dùm e vụ trở của bóng đèn đc ko ( hơi lạc đề topic rồi mà tiện hỏi luôn )

Với kiến thức cấp 3 thì thầy giải thích vậy là gọn rồi còn gì nữa bác. Cái tim đèn tưởng như đơn giản, nhưng vấn đề liên quan đến nó thì không hề đơn giản. Thử tưởng tượng xem khi nó được nung nóng lên đến hàng trăm, thậm chí nghìn độ C-như với bóng đèn Halogen thì hệ số nhiệt của vật liệu nó sẽ tham gia vào điện trở của tim đèn như thế nào. Kiến thức đó khó có thể giải thích ngắn gọn ở cấp 3. Hay tiến tới cải cách giáo dục tới đây (như đang được hô hào rầm rĩ) thì ta chơi món này vào cho xôm?
                      Last edited by thuaimi; 28-10-2014, 10:33.

Comment

Cái sự đo băng đồng hồ này lắm khi cũng rắc rối, khù khoằm lắm bác ah. Cụ thể tình hình thực tế của em thế này:
                        - Có một cái (tạm gọi là thiết bị ) dùng để gia nhiệt (điện trở thuần vỏ sứ 5W/1,2KOhm) dùng cho thị trường JAPAN (110VAC).Nay đưa về VN xài nhiều, nên em đã phải dùng 01 diode 1N4007 để nối tiếp với nó (cho rẻ tiền/dễ làm). Mặc dù điện trở sứ đó đấu vào 220V chạy lâu dài vẫn không thấy chết, chỉ bị xỉn màu (do quá nhiệt), nhưng nó hao "hóa chất-hương liệu" nhiều hơn bình thường nên vẫn cần phải xử lý!
                        Sau khi mắc diode, dùng 2 kiểu đồng hồ đo trên con điện trở sứ (tải) thì thế này:
                        - Cái đồng hồ chỉ thị KIM (analog VOM nhãn hiệu SANWA - YX360 - Japan0 cho kết quả lên cỡ 150V-160V AC/ thang đo 250V)?
                        - Cái đồng hồ số (ampe kìm) HIOKI 3280-20 (đo True RMS) thì nó cho kết quả số đúng = 115V. (nếu được vậy thì yên tâm, chuẩn rồi )

Vậy không biết giải thích sao? chẳng lẽ lại đi kiện bọn Nhật Bủn? Mấy lần định đi tìm hàng FLUKE để kiểm chứng xem sao, nhưng việc nhỏ-mà nó vẫn chạy tốt nên thôi kệ. Nhân dịp có chủ đề này post thêm lên đây cho vui.

Chúc các bác tiền bối mạnh khỏe,

Với kiến thức cấp 3 thì thầy giải thích vậy là gọn rồi còn gì nữa bác. Cái tim đèn tưởng như đơn giản, nhưng vấn đề liên quan đến nó thì không hề đơn giản. Thử tưởng tượng xem khi nó được nung nóng lên đến hàng trăm, thậm chí nghìn độ C-như với bóng đèn Halogen thì hệ số nhiệt của vật liệu nó sẽ tham gia vào điện trở của tim đèn như thế nào. Kiến thức đó khó có thể giải thích ngắn gọn ở cấp 3. Hay tiến tới cải cách giáo dục tới đây (như đang được hô hào rầm rĩ) thì ta chơi món này vào cho xôm?
                        Trong thí nghiệm minh họa 220 vac nắn 1 bán kỳ sẽ đo được 110vDC (không phải là AC nhé bác) để minh họa 220vAC nắn thành DC dùng pWm điều chỉnh ra 110 Vdc xử dụng đèn 110 v sẽ bị đứt bóng.

Comment

Trong thí nghiệm minh họa 220 vac nắn 1 bán kỳ sẽ đo được 110vDC (không phải là AC nhé bác) để minh họa 220vAC nắn thành DC dùng pWm điều chỉnh ra 110 Vdc xử dụng đèn 110 v sẽ bị đứt bóng.
                          Đang mải "chém gió" không để ý cái chỗ màu đỏ = 110V DC của bác, lại vẫn mải nghĩ về cái sự khác biệt giữa số đo AC của 2 cái đồng hồ kia . Cảm ơn Bác...

Comment

thấy dòng này Tại sao bóng đèn 220vAc 75w, có r đo thực tế 1-2 ohm lại có dòng 0,3A mà không là 220v/1ohm= 220 A? của bác vvp e lại nhớ thời học cấp 3 có học môn Công nghệ, ông thầy cứ kêu bóng đèn thuần trở, đo trở tính I, em kiểm chứng thực tế ko phải gị mà e nghĩ phụ thuộc vào nhiệt độ của dây tóc nên cãi thầy , thế là bị la 1 trận, ổng còn kêu đồng hồ bị hư haha, bó tay ,mà e thấy máy thầy cô hay cho bóng đèn là điện trở rồi cứ đo nguội áp công thức vào mà tính nhỉ ?, ko bít là họ ko bít thiệt hay bít mà ko giải thích được, nên cứ cho như vậy ?
                            Cái đáng trách ở đây là cách giải thích "ẩu tả" của vị teacher kia. Thay vì phán (để cho qua chuyện) như vậy, thì nên trả lời rằng: "Đồng hồ đo của nhà trường là do các DỰ ÁN của Nhà nước trang bị vào để cho thày trò chúng ta sử dụng, có chất lượng RẤT TỐT. Vì kiến thức trong nội dung chương trình chỉ giới hạn trong phạm vi ớ đây nên ko thể giải thích chi tiết hơn. Sau này khi các em làm thày rồi sẽ hiểu hơn....

Comment

Cái vụ này thoạt trông đơn giản như đang giỡn, nhưng nhiều ý kiến hay ho ghê ta !
                              - Thực tế sử dụng của tôi, đèn 220V/60W nối tiếp với diode để thắp ở chuồng heo , không mưa, không gió; mỗi ngày dùng khoảng 4 tiếng. Về nguyên tắc, công suất còn 1/2 thì phải "coi như không thể đứt tim", bất luận điện cao về đêm. Thực tế, sau khoảng 5-6 tháng thì đứt. Giải thích thế nào?
                              Theo tôi, đỉnh xung nửa sin (nắn bán kỳ) vẫn là 310V (và lớn hơn khi điện cao về đêm) --> Tim đèn vẫn bị quá áp tức thời. Do đó đèn chỉ có thể lâu đứt tim hơn so với dùng cả chu kỳ.
                              - Cũng theo tôi, điện áp 220VAC được nắn, lọc, băm xung hoặc PWM với duty cycle = 50% sẽ cung cấp công suất = 50% công suất cấp bới 310VDC (100%). Công suất này gồm có: 100% công suất + 0% công suất + 100% công suất + 0% công suất + ... --> Do đó tải (bóng đèn 220V) vẫn bị quá công suất trong 50% thời gian.
                              - Bóng đèn 220V sử dụng với điện 220VDC sẽ mau cháy hơn so với dùng với 220VAC vì tim đèn không được nghỉ ngơi, nó bị đốt nóng liên tục và bay hơi nên nhanh bị mòn và đứt.
                              - Bác pham xem lại trị số điện trở nguội của đèn 220V/75W: không thể thấp đến 1-2 Ôm đâu bác ạ.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Xét 1 chu kỳ (20ms) lưới điện 220 volt AC 50 hezt, ta thấy điện thế đốt tim từ 0volt Ac tăng dần lên 220 vAc, sau đó điện thế hạ dần rồi về 0 volt. Điện áp tăng dần sẽ đun nóng dây tóc và điện trở đèn cũng tăng dần, lặp lại chu kỳ đầu tiên cho đến khi điện trở tim đèn là 647 ohm để có công suất là 75 watt. Các thông số này lệ thuộc vào đường đặc tính gia nhiệt kim loại do nhà sản xuất quyết định.

Bây giờ không dùng điện thế AC mà dùng điện thế DC, sẽ không có hiện tượng điện áp tăng dần, dòng sẽ tăng đột ngột và nhiều vấn đề khác nữa.

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtri0405 Tìm hiểu thêm về minhtri0405

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X