Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh nguồn xung flyback CC-CV lái LED, nạp ắc-quy...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tệp đính kèm vẫn tải về được tốt. Bạn nào chưa tải về được nên kiểm tra lại máy tính của mình.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Vâng, à anh cho em hỏi là nếu dùng viper12a cũng với biến áp xung ee16 của hoàng phát thì có chạy được không anh nhỉ ? em chỉ cần nguồn 7v 0.5A thui ạ

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Tệp đính kèm vẫn tải về được tốt. Bạn nào chưa tải về được nên kiểm tra lại máy tính của mình.
        em thử 3 máy tính khác rồi, chỉ tải được mạch nguồn chưa có bổ xung ổn dòng thôi ạ, còn mạch CC-CV anh mới bổ xung này thì em không thể tải được !

Comment

Nguyên văn bởi unngan Xem bài viết
          Đúng là "nó đáng để dùng với LED chính hãng Nichia, Rohm, Phillips, Cree ... đắt đỏ".

Hiện nay trên thị trường bán driver LED dùng con BP9021, PCB đơn giản, siêu nhỏ gọn, giá rẻ nhưng không biết có đủ độ tin cậy để dùng với "LED chính hãng Nichia, Rohm, Phillips, Cree ... đắt đỏ" hay không?
          Mình chưa dùng thử mạch này.
          Xem datasheet BP9021 nó toàn tiếng TQ, không hiểu chân ROVP nó có tác dụng gì không?
          Cái đồ mua trên thị trường tuy rẻ nhưng chóng hỏng lắm bác ah.vì vậy tôi phải cố theo Bác bqviet hướng dẫn để khôi phục con đèn LED đã cháy mạch lái. Các bác xem cấu tạo bên trong của bộ đèn mua trên thị trường nhe:

Comment

Nguyên văn bởi phantkien Xem bài viết
            em thử 3 máy tính khác rồi, chỉ tải được mạch nguồn chưa có bổ xung ổn dòng thôi ạ, còn mạch CC-CV anh mới bổ xung này thì em không thể tải được !
            Thiết kế CC thực tế chỉ bổ sung thêm 4 linh kiện từ nguồn CV gốc : Q1, C2, R4, R5.

Bạn có thể xem trực tiếp sơ đồ nguyên lý ở ảnh, rồi bổ sung thêm vào sơ đồ nguyên lý nguồn CV bạn đã vẽ vậy.

Comment

Thiết kế CC thực tế chỉ bổ sung thêm 4 linh kiện từ nguồn CV gốc : Q1, C2, R4, R5.

Bạn có thể xem trực tiếp sơ đồ nguyên lý ở ảnh, rồi bổ sung thêm vào sơ đồ nguyên lý nguồn CV bạn đã vẽ vậy.
              Em làm được rồi ạ, nhưng em lấy luôn cái biến áp từ nguồn DVD hỏng ngoắc vô chạy rất tốt Cám ơn anh rất nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi phantkien Xem bài viết
                Em làm được rồi ạ, nhưng em lấy luôn cái biến áp từ nguồn DVD hỏng ngoắc vô chạy rất tốt Cám ơn anh rất nhiều !
                Bạn làm được việc cho chính mình là tốt rồi. Với linh kiện tốt, mạch này có thể chạy nhiều năm tin cậy. Làm mạch đèn cầu thang, đèn nhà tắm, xạc ắc-quy nhỏ ... rất tốt. Có thể tiên mua linh kiện hơi cao hơn driver tàu sẵn có, nhưng chỉ cần bền LED được 5 năm thì cái chênh nhau vài ngàn đồng không còn ý nghĩa gì nữa, trong khi cái lợi ích khi sử dụng kéo dài hơn nhiều.

Comment

anh cho xin file mạch in dạng pdf nhé, em dùng kicad portable mở không được file pcb nên chưa thí nghiệm được, mong anh giúp. cám ơn anh nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi minhanh78 Xem bài viết
                    anh cho xin file mạch in dạng pdf nhé, em dùng kicad portable mở không được file pcb nên chưa thí nghiệm được, mong anh giúp. cám ơn anh nhiều.
                    Bạn tải về bản KiCAD mới nhất từ địa chỉ sau là mở được tệp mạch in
                    http://kicad.nosoftware.cz/

Comment

Cho em hỏi điện trở trong mạch 1/4W hay 1/8W vậy anh BQV
                      Thanks!

Comment

1/4W SM1206 .

Comment

Cho mình hỏi một chút, cái con LED của mình nó tới 30W (36V/800mA). Mạch dùng TNY267 không đủ công suất. Mình phải làm cách nào. Mong được các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi tanbinh_mu Xem bài viết
                            Cho mình hỏi một chút, cái con LED của mình nó tới 30W (36V/800mA). Mạch dùng TNY267 không đủ công suất. Mình phải làm cách nào. Mong được các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều
                            TNY267 không đủ thì dùng TNY268, hoặc chuyển hẳn sang TNY280. Sơ đồ về cơ bản vẫn vậy, linh kiện (biến áp, tụ đầu vào/ra, đi-ốt ra ...) to hơn thôi.

Comment

anh ơi em không tải được link.anh có thể up lại link hoặc send vào mail của em được không ạ. Nguyenvancamdt@gmail.com
                              cảm ơn anh

Comment

anh cho em hỏi em lắp theo sơ đồ của anh.nhưng khi lắp tải là 3 con led thường thì nó có hiện tượng : Ban đầu nó sáng được một lúc sau nó tắt,sau đấy nó lại sáng lại,rồi lại tắt.Em dùng con ss14 thay cho con ss16 vì k mua được ss16

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X