Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh nguồn xung flyback CC-CV lái LED, nạp ắc-quy...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhcan_48 Xem bài viết
    Bác bqViet ơi cho tôi xin giá trị của cuộn loc FB1. Tôi đã cuốn xong BAX và làm xong mạch in bằng Proteus rồi chỉ có cái giả định là khoảng cách FB1 khoảng 5 mm.Mạch thì tôi lắp kiểm tra trên mạch lỗ đã làm việc tốt .Không có LK nào nóng. Chỉ có cái là Dz tôi vẫn để 9V Tải là bóng sợi đốt 12V/ 10W thì đo áp ra được hơn 8V để mai tôi thay Dz=12V xem áp ra được bao nhiêu...Tôi muốn làm bộ nguồn này một cái để dùng cho con LED 10W đã cháy nguồn và một cái để xạc ác qui 12V-5A nên tôi cuốn cái BAX EE 259 chỉ cải tạo phần thứ cấp). Tôi mới làm nên về hình thức trông xấu lắm . Nhưng khi nào xong sẽ báo cáo kết quả cho Bác bqViet và a/e biết. Một lần nữa xin cảm ơn Bác bq Viet và Bác Manhnha11(hướng dẫn phần BAX).
    Nếu dòng ra lớn quá thì điện áp rơi trên điện trở phản hồi dòng cũng lớn, dẫn đến điện áp ra còn lại thấp. Để xạc ắc quy, nhất thiết zener phải là 12V hoặc hơn một chút. Nếu bạn ở HN, có thể chạy qua văn phòng RPHN bqv sẽ tặng bạn một mạch xạc ắc-quy hoàn chỉnh, đủ cả hạn dòng, báo đầy ... Đây vốn là sản phẩm dùng xạc bình phun thuốc trừ sâu mà bqv thiết kế vài năm trước. Biến áp xung EE22 nên dòng ra cũng khá tốt.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Wa Wa........cám ơn BQV rất nhiều.....

Comment

Project này mở bằng phần mềm gì vậy bác
        Bác có thể xuất PDF layout luôn đc k a

Với giá trị của 1 vài linh kiện như D11, C7, cuộn FB1 là bao nhiêu a
        Last edited by emeien_13; 06-02-2015, 12:20.

Comment

nhiệt tình thế, thanks bqV

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Nếu dòng ra lớn quá thì điện áp rơi trên điện trở phản hồi dòng cũng lớn, dẫn đến điện áp ra còn lại thấp. Để xạc ắc quy, nhất thiết zener phải là 12V hoặc hơn một chút. Nếu bạn ở HN, có thể chạy qua văn phòng RPHN bqv sẽ tặng bạn một mạch xạc ắc-quy hoàn chỉnh, đủ cả hạn dòng, báo đầy ... Đây vốn là sản phẩm dùng xạc bình phun thuốc trừ sâu mà bqv thiết kế vài năm trước. Biến áp xung EE22 nên dòng ra cũng khá tốt.
            Cảm ơn Bác. Bác nhiệt tình quá . Em sẽ xin Bác sau. Không biết Bác đã Nghỉ Tết chưa ? Em muốn hỏi Bác về cái mạch trên có dùng TNY267 được không ? (vì em đang có 2 con)

Comment

Thấy bác làm cái mạch này mà thèm, mình ko biết nhiều về điện tử nên không thể tự làm, vậy bác có thể bán cho mình 1 cái nạp ắc quy được không ạh! Thanks!

Comment

Nguyên văn bởi thanhcan_48 Xem bài viết
                Cảm ơn Bác. Bác nhiệt tình quá . Em sẽ xin Bác sau. Không biết Bác đã Nghỉ Tết chưa ? Em muốn hỏi Bác về cái mạch trên có dùng TNY267 được không ? (vì em đang có 2 con)
                Mạch thiết kế dùng cho cả dòng TNY26x đều được cả. TNY267 cho công suất ra nhỏ hơn TNY268 một ít.

Comment

Bác bqviet ơi , sau tết em lắp bộ nữa mà cứ cắm nguồn 220V là con trở 10R/1W nổ liền. Em không tìm được nguyên nhân sai hỏng. Mong bác cho xin chút kinh nghiệm để em tiếp tuc.

Comment

Hơi lạ, chắc mạch phía trong có vấn đề nên mới nổ trở cầu chì. Bạn kiểm tra thật kỹ lại xem.

Comment

Đúng là "nó đáng để dùng với LED chính hãng Nichia, Rohm, Phillips, Cree ... đắt đỏ".

Hiện nay trên thị trường bán driver LED dùng con BP9021, PCB đơn giản, siêu nhỏ gọn, giá rẻ nhưng không biết có đủ độ tin cậy để dùng với "LED chính hãng Nichia, Rohm, Phillips, Cree ... đắt đỏ" hay không?
                      Mình chưa dùng thử mạch này.
                      Xem datasheet BP9021 nó toàn tiếng TQ, không hiểu chân ROVP nó có tác dụng gì không?

Comment

Một bo mạch lái LED vô danh tiểu tốt nào đó của tàu khựa, có đáng để quan tâm ? có đáng để làm loãng luồng thảo luận chuyên môn ? Ai cảm thấy thích dùng cứ dùng, ai tham rẻ đáng phải trả giá sẽ được trả giá, đều không liên quan tới thiết kế ở luồng này.

Comment

Một bo mạch lái LED vô danh tiểu tốt nào đó của tàu khựa, có đáng để quan tâm ? có đáng để làm loãng luồng thảo luận chuyên môn ? Ai cảm thấy thích dùng cứ dùng, ai tham rẻ đáng phải trả giá sẽ được trả giá, đều không liên quan tới thiết kế ở luồng này.
                          anh cho em hỏi với, em phá cái nguồn tổ ong ra thấy có con 411S 5N600 ( em đoán là điot kép) và con AQ1C 10100
                          anh cho em hỏi 2 con đó là gì và tác dụng của nó là gì với được không ạ
                          cảm ơn anh

Comment

Em đã tìm ra nguyên nhân nổ cầu chì trở 1 Ôm/2W rồi . Đó là con TNY 267 bị hỏng. Thay con khác là được . Em thay con D7 bằng Zêne 12V. Con Tran 2N3904 không có nên em dùng con S8050. Áp ra được trên 13V. Thử với bòng đèn sợi đốt 12V-3W chạy tốt. Thay bóng 12V- 10W thì không sáng nữa chỉ thấy Đèn LED chớp, chớp rồi tắt. BAX em dùng loại EE25. Bây giờ để tải được bóng 10 đến 15W thì phải chỉnh sửa như thế nào. Mong bác giúp đỡ để em làm tiếp.

Comment

Đèn LED chớp rồi tắt là nguồn không đủ công suất, bị qúa tải. Muốn ra được cỡ 10W thì người làm cần quấn biến áp cẩn thận, dùng TNY268. Dù lõi EE25 nhưng nếu quấn chưa đúng thì cũng khó ra được 10W : khe hở lõi bé qúa => bão hòa, khe hở lớn qúa => không đủ điện cảm để truyền đạt công suất.

Comment

Đèn LED chớp rồi tắt là nguồn không đủ công suất, bị qúa tải. Muốn ra được cỡ 10W thì người làm cần quấn biến áp cẩn thận, dùng TNY268. Dù lõi EE25 nhưng nếu quấn chưa đúng thì cũng khó ra được 10W : khe hở lõi bé qúa => bão hòa, khe hở lớn qúa => không đủ điện cảm để truyền đạt công suất.
                                Chào anh bqviet, em rất muốn làm nguồn của anh để dùng và nghiên cứu, nhưng không thể nào download được file đính kèm, nếu được mong anh vui lòng gửi giúp cho em qua email : kiendt3a2@gmail.com
                                Em cảm ơn anh rất nhiều !

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X