Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
    kính bác
    em chỉ tò mò thui. chả là nhà em có máy khò và mỏ hàn nên ngứa tay thui.em là em nói thật 100%.trước tiên em nói là với ups santak tg500va thui nhé, cái khác em không biết.cái bo này khá rẻ từ 30 đến 50k cả hộp,bác phải tải về sơ đồ ups santak.bác xem ic sg3525 tạo dao động bằng trở rt và ct....bác cứ nhổ hết tất cả mọi thứ ra hết, trừ lại phần liên quan đến 3525, như tụ lọc nguồn,tụ lọc nguồn cho ic,diot xung cho nguồn,tụ nối chân 2 và chân 16, trở g của fet,bax to nhất,diot lọc cao áp,hai trở hồ tiếp 301k*2 và một số thứ lặt vặt nữa, bác lọc cao áp bằng tụ 220mf/400wv của tivi là ok.em làm rồi emm mới nói chứ chém gió làm gì cho người ta gét hả bác.
    thứ nữa là cái con chíp to nhất chỉ cắt xung ra của sg3525 thui chứ không điều khiển nó tạo xung. khi ngắt mạch thì chân 10 của sg sẽ được chíp kéo lên cao nên không có xung ra. bác kéo nó xuông mass xem nó có chạy không???/nếu các bác làm vì đam mê thì em không dám bàn, nhưng nếu thực sự cần thiết thì em hiến kế là dung ups chế lại thành 12v to 310vdc có hồi tiếp mà mất khoảng 30 đến 50k thì các bác xem em nói có lý không?
    theo như kế của bác thì phải tốn tiền mua 1 cái UPS rồi tốn 50k để chế lại nữa. còn theo mình nên kiếm cái nguồn ATX nào đó hỏng rồi chế lại với thêm khoảng 50k tiền mua kinh kiện nữa chạy vẫn tốt à.

facebook:

Comment

• Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
      theo như kế của bác thì phải tốn tiền mua 1 cái UPS rồi tốn 50k để chế lại nữa. còn theo mình nên kiếm cái nguồn ATX nào đó hỏng rồi chế lại với thêm khoảng 50k tiền mua kinh kiện nữa chạy vẫn tốt à.
      mỗi cái nó có 1 ưu nhược điểm riêng bác à.Dùng ups thì ko phải quấn lại biến áp mà công suất cũng được 300w.Thật ra chế lại ups ko nhất thiết phải mất thêm phí đâu.Bỏ phần cầu H của nó đi.Bỏ hết râu ria.Nhổ cái phần tạo xung nên câu riêng vào chân 2 con IRF của nó + hồi tiếp là ok ngay.Ngoài ra còn tận dụng được 4 con cầu H và 1 số thứ khác.Mình thấy như vậy cũng rẻ.Mình cũng đã từng modifi em nó.Nhổ hết trừ 2 con fet + biến áp xung+ 4 con diot cầu sau đó cắt hết mạch đi.Lấy con tạo xung gắn lên mạch mới với vài con trở ,tụ là ok
      Còn tận dụng atx thì cũng hay nhưng công suất ko đảm bảo.MẠch nhân đôi điện áp chỉ đảm bảo công suất khoảng trên 100w thôi.Có 1 cách là có thể cạy biến áp xung ra tháo hết dây 12V ra rồi quấn thêm dây thứ cấp,khéo tay thì cũng đủ trên 220V ac qua chỉnh lưu cầu là ok.Cách này công suất tầm 200W đổ lại với lõi ngon chút
      hồi khi mới làm em này em cũng được anh Thanhdc cho cái lõi E35 loại dài trong nguồn atx loại mới về em quấn lại chạy được 1 bộ máy tính màn CRT với 1 cặp 3205 gắn trên tản nhiệt và quạt của pen 3
      Em cho chạy bình 50ah đến khi máy sập nguồn thì thôi.Nó có 1 nhược điểm là màn có khử từ nên em phải bật màn hình trước rồi bật key sau để máy không bị reset

Comment

• 50k là mua bo thui, đâu có cần mua gì nữa đâu, em vẫn giữ lại con tao xung ( 3525) cho đôi fet để dao động, đâu cần làm lại gì đâu. có điều phần hồi tiếp nó bị làm sao ấy.hay là pwm chạy hết cỡ rồi cũng nên....?
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
          kính bác
          em chỉ tò mò thui. chả là nhà em có máy khò và mỏ hàn nên ngứa tay thui.em là em nói thật 100%.trước tiên em nói là với ups santak tg500va thui nhé, cái khác em không biết.cái bo này khá rẻ từ 30 đến 50k cả hộp,bác phải tải về sơ đồ ups santak.bác xem ic sg3525 tạo dao động bằng trở rt và ct....bác cứ nhổ hết tất cả mọi thứ ra hết, trừ lại phần liên quan đến 3525, như tụ lọc nguồn,tụ lọc nguồn cho ic,diot xung cho nguồn,tụ nối chân 2 và chân 16, trở g của fet,bax to nhất,diot lọc cao áp,hai trở hồ tiếp 301k*2 và một số thứ lặt vặt nữa, bác lọc cao áp bằng tụ 220mf/400wv của tivi là ok.em làm rồi emm mới nói chứ chém gió làm gì cho người ta gét hả bác.
          thứ nữa là cái con chíp to nhất chỉ cắt xung ra của sg3525 thui chứ không điều khiển nó tạo xung. khi ngắt mạch thì chân 10 của sg sẽ được chíp kéo lên cao nên không có xung ra. bác kéo nó xuông mass xem nó có chạy không???/nếu các bác làm vì đam mê thì em không dám bàn, nhưng nếu thực sự cần thiết thì em hiến kế là dung ups chế lại thành 12v to 310vdc có hồi tiếp mà mất khoảng 30 đến 50k thì các bác xem em nói có lý không?
          Cảm ơn bạn vì ý tưởng dùng phần DC-DC của nó vì ban đầu mình muốn tận dụng toàn phần và chỉ muốn kéo dài thời gian của nó (30 phút X lần) mà thôi nay dùng DC-DC của nó thật tuyệt đúng như bạn nói "Chuẩn không cần chỉnh" và thời gian là vô tư cho đến hỏng acqui bạn nhỉ theo mình nên dùng 7809 để giữ acqui bạn nhỉ

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
            Cách tháo lõi biến áp xung:
            Các bạn tháo băng keo viền xung quanh lõi đi cho sạch. Để ý chỗ tiếp nối có một chút keo thì dùng mũi dao nhẹ nhàng gọt cho hết đi rồi dùng máy khò để ở nhiệt độ khoảng 350 đọ C đối với lõi to cỡ như trong nguồn máy tính, Nếu lõi to hơn thì tăng nhiệt độ lên đến tần 400-430 độ C để khò cho nhanh. Bạn chỉnh gió cho máy khò ở mức lớn nhất rồi đưa đầu thổi của máy đều xung quanh lõi Chú ý đưa đều để lõi nóng đều nếu không lõi sẽ vỡ. Bạn có thể đặt nằm biến áp rồi vòng đầu khò theo phần có lõi. Khò một lát chừng hai phút thì dùng kìm nhẹ nhàng gỡ thử coi keo đã chảy chưa, nếu chưa chảy khò tiếp. Đến lúc lõi đủ nóng, bạn dùng kìm rút nhẹ là lõi ra dễ như ăn kẹo. Cẩn thận dể lõi xuống bàn và để cho nó nguội từ từ Nếu nhúng nước ngay hay làm tương tự để nguội nhanh thì lõi sẽ nứt. Bạn làm như trên thì có thể tháo được lõi nguyên vẹn!
            bài viết tuy đã lâu nhưng vẫn cảm ơn bạn đã chia sẻ cách tháo bax
            ĐÀ LẠT một ngày không có em

Comment

• em tìm được 2 con fet dán trong manin máy tính để làm nhưng chưa biết thứ tự chân của nó như thế nào , mọi người giúp em cái thứ tự chân của con fet dán trong máy tính được không ạ , em xin cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi aoeage1 Xem bài viết
                em tìm được 2 con fet dán trong manin máy tính để làm nhưng chưa biết thứ tự chân của nó như thế nào , mọi người giúp em cái thứ tự chân của con fet dán trong máy tính được không ạ , em xin cảm ơn
                của bạn đây
                [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• sao mình làm mà fet 1 bên nóng 1 bên lạnh nhĩ. lúc thì fet bên chân 9 của IC nóng lúc thì ngược lại. có ai bị như thế chưa nhỉ. công suất chắc khoảng 50w.

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                    Làm theo mạch dưới đây:

Sơ đồ trên rất ít linh kiện, các bạn dễ thực hiện thành công và cũng tránh phải đóng học phí quá cao dễ nản lòng hơn nữa cho các bạn mới làm quen với kỹ thuật swich TL494 rất thông dụng và rẻ tiền.

Một số điều chú ý:
                    - Biến áp trong ảnh là dùng từ nguồn máy tính cũ, tuy nhiên cần phải xác định đúng đầu sơ cấp để đấu vào, điểm giửa cuộn sơ cấp là dây dài ló ra như cái “vòi voi” còn hai đầu để đấu vào cực D của IRFZ44 là 2 đầu ra +-5v của biến áp . chú ý hình vẽ có thể ko đúng trong trường hợp của bạn
                    - Đầu ra khoảng 130v-150v (phía bên kia của biến áp) nên trong mạch ra có lắp bộ nhân 2 điện áp , mạch này chưa có lắp điện trở xả dòng tụ nên thận trọng kẻo bị điện giật, mặc dù đã dừng chạy . Bạn có thể lắp giũa + và - địên trở 470k để xả tụ
                    - Nếu quấn lại biến áp thì theo tỉ lệ 1:1:20 (10v:10V:200v) dây sơ cấp 1mm dây thứ cấp 0.4mm, quấn thứ cấp phải lót giấy cách điện giũa các lớp với nhau. Giũa sơ cấp và thứ cấp cũng cần cách điện tốt lúc này không dùng tụ nhân áp nữa mà dùng cầu 4 diod + tụ lọc
                    - Nếu dùng thắp đèn compac thì dòng ácquy tiêu thụ khoảng 1,4-1,5a không cần phải tản nhiệt ( nhưng nếu tải công suất lớn hơn thì phải có tản nhiệt tốt (nếu lắp tản nhiệt chung cho 2 bóng công suất IRF cần phải cách ly qua lớp lót (không được để 2 bóng cùng tiếp xúc với nhôm tản nhiệt)

Mạch in

Lắp ráp:

Chạy thử:

Chú ý: Mạch này chỉ cấp cho tải có thể chạy nguồn một chiều ví dụ như đèn compac, tivi, máy tính, đầu đĩa và đầu thu vệ tinh dùng nguồn xung! Không dùng được cho tải cảm hoặc các đầu thu dùng biến áp 50Hz để hạ thế!
                    để chạy bóng compack đâu cần loằng ngoẳng đến vậy. T làm chỉ cần 1 biến áp xung, 2 con đèn B722, 2 con trở, 1 con tụ, 1 cuộn cảm là ok, mạch công suất 40W nhỏ bằng 2 đầu ngón tay, chạy tải thuần DC rất ok.

Comment

• Nguyên văn bởi H2QA Xem bài viết
                      để chạy bóng compack đâu cần loằng ngoẳng đến vậy. T làm chỉ cần 1 biến áp xung, 2 con đèn B722, 2 con trở, 1 con tụ, 1 cuộn cảm là ok, mạch công suất 40W nhỏ bằng 2 đầu ngón tay, chạy tải thuần DC rất ok.
                      mạch này nó ko phải ở 40W đâu. nó đạt đỉnh là 150W nếu bạn làm tốt. còn đối với những người rất kém thì làm lên ít nhất cũng phải 40W

facebook:

Comment

em đoán không nhầm thì mạch của bác là bờ lốc sờ kinh đúng không.của bác chỉ có dùng riêng cho bóng đèn huỳnh quang nếu bác lắp cố định thôi.còn mạch này có thể chạy thiết bị điện thông dụng chạy 220v ac(trừ tải cảm)trong công suất cho phép.

Comment

• hôm qua cũng làm 1 mạch chạy bóng sợi đốt 100W ok hơi nóng IRF 1 chút thôi nhưng tiện dụng đấy
                          2 chân 9 - 10 nên qua diot 4148 trước khi ra các IRF thì tốt hơn và có thể ghép 2 BAX để thành 310VDC công suất cao hơn

Comment

Nếu chạy blocking thì tớ chỉ cần 1 tran, 1 biến áp xung là 1 trở là xong. Mạch kiểu này chạy nhanh đen 1 đầu lắm. Chạy đẩy kéo thì 2 tran,1 biến áp xung , 1 trở là xong. Chạy túyp 1,2m thỏa mái.
                            Gà con online

Comment

• em đang ráp mạch biến đổ 12v dc to 220v ac.
                              trong sơ đồ mạch có dùng biên thế ! cho em hỏi?
                              biên thế fải dùng là loại nào?
                              nếu fải quấn thì fải dùng dây cơ mấy?
                              sơ cấp phải quấn bao nhiêu vòng< thứ cấp bao nhiêu vòng?
                              mong cac anh chị giúp đỡ!!!! thak you!!!!!!!

Comment

• Nguyên văn bởi tranduythoan Xem bài viết
                                Nếu chạy blocking thì tớ chỉ cần 1 tran, 1 biến áp xung là 1 trở là xong. Mạch kiểu này chạy nhanh đen 1 đầu lắm. Chạy đẩy kéo thì 2 tran,1 biến áp xung , 1 trở là xong. Chạy túyp 1,2m thỏa mái.
                                T chưa chạy thử đèn tuýp ống dài (60cm,120cm) bao giờ, chỉ chạy bóng compack 4U loại 40W ấy, t lắp trên ô tô, dùng mãi vẫn chưa thấy đen.

Nguyên văn bởi daovanmau Xem bài viết
                                em đoán không nhầm thì mạch của bác là bờ lốc sờ kinh đúng không.của bác chỉ có dùng riêng cho bóng đèn huỳnh quang nếu bác lắp cố định thôi.còn mạch này có thể chạy thiết bị điện thông dụng chạy 220v ac(trừ tải cảm)trong công suất cho phép.
                                Chạy được đèn sợi đốt 45W đấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X