Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nonamenolie Xem bài viết
    To Hai_nt: sơ đồ mạch thì mình dùng của viethung94. Bạn xem có được k?
    Về lắp ráp thì k sai sót j cả. Bax mình lấy từ nguồn pc cũ.

- trưa nay mình thay Fet z44n bằng 3205 kết quả là 2con fet 3205 rít lên khiếp lắm đc 1luc là miếng nhôm tản nhiệt nóng ran lên. Cũng k khác j fet z44n nhưng fet z44n bị nóng chứ k bị rít.

Bác nghiên cứu giúp e xem bị làm sao ah? Sơ đồ mình lắp y nguyên của viethung94. (hình up bên trên)

thanks.

-p/s: accu mình dùng bình xe máy, nghi ngờ nên mình dùng nguồn lấy từ nguồn 12v máy tính. nhưng cũng bị nóng FET hị hị... chán quá!
    Mạch đấy nhiều người làm chạy tốt mà, mình thì làm theo mạch khác.
    Mình thấy mạch đấy có vài vấn đề như sau:
    1. chưa có hồi tiếp.
    2. Mạch xả điện tích chân G của Fet qua điện trở 1k hơi lớn, bạn có thể giảm xuống 470ôm, hoặc thêm con tran A1013 như mạch mình post để xả nhanh hơn (Fet ít nóng hơn).
    3. Mạch tạo dao động cho con 494 hình như hơi thấp. Theo mình nên lắp mạch tạo dao động giống như nguồn ATX (vì dùng BAX của ATX mà), mình cho Tụ chân 5 là tụ 102 (0.001uF), điện trở chân 6 là 22k.
    4. Chân 3 không nên để trống, bạn nên nối tiếp cho nó với một cái tụ 103, điện trở 22k về chân số 2.

Mạch của bạn nóng Fet, mình đang nghi ngờ nhất là do nguyên nhân 3. Bạn thử làm như mình xem sao nhé.

Còn nguồn thì bạn dùng Accu nhớ sạc đầy cho nó là được. nếu Accu quá cũ (yếu) cũng gây hiện tượng nóng Fet đấy.
    Last edited by hai_nt; 25-07-2011, 15:12.

Comment

• cảm ơn hai_nt về câu trả lời. Chiều nay mình sẽ thử lại và thông báo cho mọi người sớm nhất. Để mình kiếm cái máy ảnh chụp cho mọi người xem nha.

Comment

• hi bạn hai_nt chiều hôm qua mình lắp thử rồi: sử dụng R22k thay cho R10k (đấu vào chân 6 IC 494) và thay 2 Con R1k bằng R470 ôm (chân nối nào S của mosfet)

Kết quả: 2 con FET 3205 hết rít luôn. FET rất mát khi tải bóng 5w, bóng 20w chỉ ẩm ấm nhưng k đáng lo. Có thể nói nếu hoàn thiện hồi tiếp và ổn định điện áp ra thì đây là 1 sản phẩm hoàn thiện rất tốt khi bị cắt điện. Thanks bạn nhiều.

Nhưng có 1 vấn đề: điện áp bị giảm đáng kể (mặc dù đã nhân đôi điện áp ~180v gì đấy, mình k dùng đồng hồ đo vì sợ die lắm!) Bạn có thể giải thích giúp mình k?

Thank so much!

Đây là ảnh mình chụp tư bộ kích của mình. Chưa biết dùng mạch in nên dùng dây điện nối (hơi xấu tí mong các bác k xoáy ) hii

Last edited by nonamenolie; 26-07-2011, 13:33.

Comment

• Áp ra không đủ vì tỷ lệ vòng dây thứ cấp/sơ cấp thấp (do BAX dùng lại).
          Khắc phục bằng cách:
          1. Đối với tải nhỏ thì dùng mạch nhân đôi điện áp.
          2. Đối với tải lớn bạn sử dụng thêm 1 BAX nữa, cuộn sơ cấp đấu // với nhau (vẫn chung mạch kích cũ). Nếu 2 BAX giống nhau thì nối tiếp bên thứ cấp rồi qua diot xung, còn không giống nhau (do không thể xác định đúng chiều dây thứ cấp) thì bạn cho qua diot xung rồi đấu nối tiếp với nhau để áp ra lớn hơn. Tuy nhiên phải có mạch hồi tiếp để con 494 điều chế xung ổn định điện áp ra, nếu không áp ra lớn quá sẽ làm cháy bóng đèn.

Bạn có thể đo thoải mái điện áp sau khi nắn qua diot và tụ lọc, nhớ đấy là điện 1 chiều DC.

Comment

• thanks bác! bác hướng dẫn em làm luôn cái hồi tiếp đc k ah? nếu có Y!M thì cho em nick để tiện trao đổi luôn.

Comment

• Mạch hồi tiếp điện áp đây bạn.

Bạn thêm vào như mạch trên, các chân khác của 494 bạn giữ nguyên.
              Đường 310V chính là điện áp sau diot xung và tụ lọc đấy. Chú ý đường Mass của áp sau diot xung (lọc thứ cấp) bạn phải mắc chung với mass của mạch điều khiển (nguồn - của accu).
              Bạn chỉnh con biến trở 1 (50k) để có áp ra như ý. Chú ý khi chỉnh thì ta cứ mắc tải bình thường, dùng đồng hồ để đo nhé (không cháy đâu) để thang đo DC mức 1000V.

Comment

• yes. Thanks bác hai_nt rất nhiều!

Comment

• anh thay trở 1k chân 4 xuống 100 ôm,10 ôm hoặc đấu luôn xuống âm,mạch chạy rất khỏe,em làm rồi
                  Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                  Keep moving forward...

Comment

• nên để trở khoảng 100ôm hay vài chục ôm chứ nối xuống mass luôn khi tải lớn sẽ gây nóng Fet, vì gây trùng dẫn. Fet này chưa kịp ngắt hoàn toàn thì Fet kia đã mở (=> Nóng fet).
                    @to: bboyminh: Làm xong mạch DC=>AC chưa bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                      nên để trở khoảng 100ôm hay vài chục ôm chứ nối xuống mass luôn khi tải lớn sẽ gây nóng Fet, vì gây trùng dẫn. Fet này chưa kịp ngắt hoàn toàn thì Fet kia đã mở (=> Nóng fet).
                      @to: bboyminh: Làm xong mạch DC=>AC chưa bạn.
                      em có nhờ anh TDA1415 giúp đỡ nhưng là xung vuông,còn em cũng đang vẽ cái mạch in kiểu sin đa bậc(không biết có ra gì không nữa),em đang đợi phíp đồng rồi in mạch nhưng chắc là còn lâu lâu!
                      Keep moving forward...

Comment

• anh hai_nt có lấy PCB không,em gửi cho,mạch thì đúng nguyên lí rồi nhưng chủ yếu là chỉnh 3 con điện trở sao cho hợp lí để thành các bậc
                        Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                          anh hai_nt có lấy PCB không,em gửi cho,mạch thì đúng nguyên lí rồi nhưng chủ yếu là chỉnh 3 con điện trở sao cho hợp lí để thành các bậc
                          có em gửi lên diễn đàn cũng được, hoặc qua mail của anh
                          duchaiktc@gmail.com
                          Cảm ơn em nhiều nha. Anh dạo này cũng bận quá nên chưa nghiên cứu được nhiều, hơn nữa cũng giống em không có máy hiện sóng khó làm Mod sin hay PureSin quá.

Comment

• Bác hai_nt cho mình hỏi một chút nữa ah.

- mạch này có phải là mạch điện AC 220v không ah?
                            - mạch này công xuất khoảng bao nhiêu W?
                            - Có cần phải dùng mạch nhân đôi điện áp nữa không?
                            - Mình dùng BAX của ATX có được không?

Last edited by nonamenolie; 28-07-2011, 09:02.

Comment

• Nguyên văn bởi nonamenolie Xem bài viết
                              Bác hai_nt cho mình hỏi một chút nữa ah.

- mạch này có phải là mạch điện AC 220v không ah?
                              - mạch này công xuất khoảng bao nhiêu W?
                              - Có cần phải dùng mạch nhân đôi điện áp nữa không?
                              - Mình dùng BAX của ATX có được không?

Đây là mạch chuyển đổi 12VDC ra 220VAC.
                              Căn cứ vào số lượng transistor và nguồn điện thì công suất của mạch là: 12 x 200 = 2400(W) = 2,4 (KW)
                              Mạch này chạy ở tần số 50Hz nên ko dùng biến áp xung (của BAX) mà phải dùng biến áp thép kỹ thuật điện.
                              Chỗ hai dấu (+) kia là nơi cấp nguồn dương.
                              Muốn làm được project này bạn phải có được bình Acquy công suất tương đương như đã tính phía trên và phải quấn được cái biến áp.

Comment

• 2,4 KW thì quá khủng rồi ^^

Em quên chưa hỏi:
                                1. Mạch trên là mạch điện lưới phải không ah? (có thể nấu cơm, xem tivi, chạy quạt .... được k?)
                                2. quấn BAX như hình trên thì thông số như thế nào ah? (cuộn sơ cấp, thứ cấp, lõi sắt v.v....) <- cái này em chịu nên bác hướng dẫn để em nhờ thợ quấn dùm (chi tiết càng tốt ah)
                                3. Bình accu e dùng bình ôtô được k?
                                4. Có phải dùng mạch nhân đôi điện áp nữa k?

thank so much!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X