Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhfdc
    Ngày xưa cũng làm 1 cái mạch thắp bóng compact từ LK của nguồn ATX, nhưng IC dao động là 555, kích 1 FET, chạy bằng BAX 5VSB, nên nó nhỏ gọn hơn. Đầu tiên khi chưa nắn lọc chạy thử cái bóng compact thấy nó cứ tối dần đi, cắm lại vào điện lưới thì... "đoàng" 1 cái. Tháo đui đèn ra thì đứt cầu chì bằng mạch in, bay xác 1 em diode, đo thấy chập cả lũ 3 con còn lại. Sau lắp thêm cầu nắn lọc bằng 4 con FR107, tụ 100uF, chỉnh ra 315V chạy phe phé, 2 năm trời rồi chưa hỏng bóng. Bạn elec1004 chưa thấy báo cháy nổ gì thì hãy còn là quá may mắn rồi đấy.
    hồi đầu làm cái mạch này em cũng bị bùm chéo 4 con diode 4007 trong compac.Làm xong mạch chạy hồi hộp quá cắm ngay compac thử em em nó khỏe không.Được khoảng 10 phút thì ......... bùm khói nghi ngút và mùi vị đặc trưng bay lên..Hít hít.....xám mặt mũi....toi rồi

Comment

• Chào các bác. cho em hỏi cái này với a. tại sao ups khi mất điện chỉ chạy thêm khoảng 6 - 8 phút là tự ngắt ạ. có cách nào làm cho nó chay liên tục không . rất mong đươcj chỉ giáo ..

Comment

• Chắc là dòng UPS OFLINE rồi. đấy là chế độ bảo vệ của mạch, tránh tình trạng xả sâu ác quy. (thường là dòng SANTAK thường tắt sau khoảng 15p- đủ để ta lưu lại những dữ liệu cần thiết) bác muốn chạy khi hết ác quy thì phải bỏ chế độ bảo vệ của nó là được.

Comment

• bác viethung còn trong topic này ko thế !
          trả lời giùm em cái này với

mạch em lắp theo sơ đồ của bác test ok chạy compac 25w sáng hơn điện lưới các linh kiện mát lạnh
          duy chỉ có BAX là nóng
          em đảm bảo đã đấu đúng chân ko hiểu nguyên nhân vì sao nhờ bác và AE chỉ giáo
          [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• các bác cho em hỏi con irfz44n có thể thay bằng con k4107 không.vì ở nhà còn mấy con đấy không biết có được không?

Comment

• Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
              bác viethung còn trong topic này ko thế !
              trả lời giùm em cái này với

mạch em lắp theo sơ đồ của bác test ok chạy compac 25w sáng hơn điện lưới các linh kiện mát lạnh
              duy chỉ có BAX là nóng
              em đảm bảo đã đấu đúng chân ko hiểu nguyên nhân vì sao nhờ bác và AE chỉ giáo
              Bạn phải xác định xem là nóng cuộn dây hay nóng lõi.

Tắt điện cho nguội rồi đóng điện sờ cuộn dây và sờ lõi xem phát nhiệt ở phần nào trước.

Comment

• Nguyên văn bởi daovanmau Xem bài viết
                các bác cho em hỏi con irfz44n có thể thay bằng con k4107 không.vì ở nhà còn mấy con đấy không biết có được không?
                2 con này không thể thay cho nhau bạn ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                  Bạn phải xác định xem là nóng cuộn dây hay nóng lõi.

Tắt điện cho nguội rồi đóng điện sờ cuộn dây và sờ lõi xem phát nhiệt ở phần nào trước.
                  cuộn dây thỳ mát lạnh nhưng lõi ferit thỳ nóng
                  Nhân tiện bác cho em xin cái mạch hồi tiếp và mạch chống quá tải
                  để khi quá tải thỳ nó tự ngắt giảm tải thỳ lại hoạt động bình thường
                  Em xin cảm ơn !

Comment

• Click image for larger version

Name:	5.JPG
Views:	1
Size:	73.4 KB
ID:	1359044

Còn cái này thì chưa test cao nhưng chạy 150W vô tư. Fet chỉ ấm, quạt tản nhiệt vẫn chưa quay mạnh. Chỉ hơi lờ đờ 1 tẹo.

Click image for larger version

Name:	4.JPG
Views:	1
Size:	80.1 KB
ID:	1359043

bạn cho mình xin cái mạch quạt tản nhiệt được không

Comment

• Mới làm xong mạch chạy ic 7500B. Do fet dởm nên cháy 1 em. Giờ xài 1 kênh thui nhưng công suất cũng tầm 40w. Xài được 3 bóng đèn 3u 15w 1 bóng. Nhưng khi cắm cục sạc điện thoại vào thì cục sạc bốc khói. Đo sau khi nhân áp thì khoảng 400v. Ghê quá các bác à. Biến á em chưa quấn lại, fét em dùng 75nf75. Áp cao quá sao dám chạy đầu đĩa ạ. Các bác giúp em với ! Thanks all.

Comment

• Mình xin phép lên tiếng nha chủ thớt !
                        theo như từ đầu thì áp đó là áp đỉnh thui khi bạn cắm tải vào nó sẽ giảm dần
                        ko sao đâu
                        Hjx ..........!!!!!
                        Chuối quá sao lại thế nhỉ !
                        cùng 1 mạch đang chạy IRF 44 thì chạy ngon nhấc 2 em IRF 44 ra thay = 2 em 3205 thỳ chết mẹ nó 1 con Fet với cả IC
                        bây h thay 2 con Fet 44 vào lại chạy bình thường có điều lõi ferit nóng mà cuộn dây lại không nóng linh kiện không tỏa nhiệt biến áp nguyên bản :-8

Comment

• Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                          Mới làm xong mạch chạy ic 7500B. Do fet dởm nên cháy 1 em. Giờ xài 1 kênh thui nhưng công suất cũng tầm 40w. Xài được 3 bóng đèn 3u 15w 1 bóng. Nhưng khi cắm cục sạc điện thoại vào thì cục sạc bốc khói. Đo sau khi nhân áp thì khoảng 400v. Ghê quá các bác à. Biến á em chưa quấn lại, fét em dùng 75nf75. Áp cao quá sao dám chạy đầu đĩa ạ. Các bác giúp em với ! Thanks all.
                          cái này lắp hồi tiếp về chân 1 là ok liền. mình lắp cực + thứ cấp wa trở 470k rồi về 1 biến trở 10k là chỉnh rất dễ dàng.

Comment

• Nguyên văn bởi darknote Xem bài viết
                            cái này lắp hồi tiếp về chân 1 là ok liền. mình lắp cực + thứ cấp wa trở 470k rồi về 1 biến trở 10k là chỉnh rất dễ dàng.
                            bạn cho minh mạch hồi tiếp với được không cả thông số linh kiện lun nha

Comment

• Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                              Mới làm xong mạch chạy ic 7500B. Do fet dởm nên cháy 1 em. Giờ xài 1 kênh thui nhưng công suất cũng tầm 40w. Xài được 3 bóng đèn 3u 15w 1 bóng. Nhưng khi cắm cục sạc điện thoại vào thì cục sạc bốc khói. Đo sau khi nhân áp thì khoảng 400v. Ghê quá các bác à. Biến á em chưa quấn lại, fét em dùng 75nf75. Áp cao quá sao dám chạy đầu đĩa ạ. Các bác giúp em với ! Thanks all.
                              mạch của bạn có 2 con trans để làm gì vậy
                              để kic mở fet ak !

Comment

• Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
                                mạch của bạn có 2 con trans để làm gì vậy
                                để kic mở fet ak !
                                Để xả nhanh điện áp chân G của Fet đó bác à. Giống như mạch của bác viethung dùng trở 1k nối G của Fet với mass. Nhưng mạch này xả nhanh hơn. Fet ít nóng hơn, mà nó còn xả xung âm từ ic nữa thì phải. Vì em thấy dùng trans PNP. Bác tìm mấy trang trước là có.

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X