Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
    Biến áp xung trong nguồn tivi thường là biến áp flyback, có khe hở khá lớn ở giữa, không thích hợp với push-pull. Nếu cứ cố làm thì công suất ra rất thấp. Biến áp push-pull yêu cầu lõi phải khít.
    Vớ vỉn! Bố láo! Đứa nào dạy như vậy??? Muốn nhiều người ngu theo à?
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
      Em cũng thấy có nhiều người làm theo sơ đồ này cũng dùng BAX nguồn tivi nên em muốn hỏi thông số vòng dây bao nhiêu để đạt công suất >70w cho em xin số liệu.

Comment

Em nghe bác nói mà lạnh cả sống lưng. Chả là như vầy, em cũng chưa học qua trường lớp về ĐT, cũng chưa có kinh nghiệm nhiều về cái này như bác. Từ lú em chập chững làm quen với cái vụ BAX với inverter này là những bài viết của lanhuong, em cũng nhớ rõ trong cái mục nào đó có nói biến áp push-pull cần phải ghép sát, rất sát (chưa tiện tìm link) còn cả cái vụ giã thanh sắt bụi trong radio ra trộn keo dán lõi để triệt tiêu khe hở.

Bác thucbao khi làm inverter cũng đã thử với BAX nguồn tivi và cũng đã thấy công suất ra chỉ khoảng 100W và đưa ra giải pháp mài lõi đi cho khít nhưng lại gặp rắc rối với lõi ống cuốn dây. và còn nhiều thông tin nữa em đọc được cũng nói tới lõi Push-pull là cần ghép sát.

Phá mấy cái BAX inverter ra cũng vậy, push-pull thì ghép sát, phá nguồn tivi thì y rằng có khe hở khoảng 3-5mm. Đành rằng nó là khe hở chống bão hòa từ, đành rằng bác quấn BAX tinh chỉnh điện cảm cũng phải điều chỉnh bằng Air-gap.

Em tin là trong DĐ mình cũng có khá nhiều người nghĩ giống em đó, bác cao thủ về mảng này mong bác viết một bài phân tích rõ tác dụng của air-gap trong các loại biến áp push-pull và flyback, trường hợp nào thì cần air-gap, trường hợp nào thì k cần, air-gap có ảnh hưởng như thế nào về công suất ra.....................................

Các cụ bảo ko nên giấu dốt, nhưng muốn học hỏi thì lại phải chịu bị lăng mạ. Ok thôi cái đó em luôn sẵn sàng, bác viết 1 bài phân tích đi, nếu hay em save read-only để ngâm kíu dần ấy chứ.

Comment

bạn này kì vậy đó là ý kiến của mỗi người bạn làm gì mà phản bát nghê vậy nếu có sai thì nói người ta mới biết nói như vậy thì thôi chứ

Comment

Em nghe bác nói mà lạnh cả sống lưng. Chả là như vầy, em cũng chưa học qua trường lớp về ĐT, cũng chưa có kinh nghiệm nhiều về cái này như bác. Từ lú em chập chững làm quen với cái vụ BAX với inverter này là những bài viết của lanhuong, em cũng nhớ rõ trong cái mục nào đó có nói biến áp push-pull cần phải ghép sát, rất sát (chưa tiện tìm link) còn cả cái vụ giã thanh sắt bụi trong radio ra trộn keo dán lõi để triệt tiêu khe hở.

Bác thucbao khi làm inverter cũng đã thử với BAX nguồn tivi và cũng đã thấy công suất ra chỉ khoảng 100W và đưa ra giải pháp mài lõi đi cho khít nhưng lại gặp rắc rối với lõi ống cuốn dây. và còn nhiều thông tin nữa em đọc được cũng nói tới lõi Push-pull là cần ghép sát.

Phá mấy cái BAX inverter ra cũng vậy, push-pull thì ghép sát, phá nguồn tivi thì y rằng có khe hở khoảng 3-5mm. Đành rằng nó là khe hở chống bão hòa từ, đành rằng bác quấn BAX tinh chỉnh điện cảm cũng phải điều chỉnh bằng Air-gap.

Em tin là trong DĐ mình cũng có khá nhiều người nghĩ giống em đó, bác cao thủ về mảng này mong bác viết một bài phân tích rõ tác dụng của air-gap trong các loại biến áp push-pull và flyback, trường hợp nào thì cần air-gap, trường hợp nào thì k cần, air-gap có ảnh hưởng như thế nào về công suất ra.....................................

Các cụ bảo ko nên giấu dốt, nhưng muốn học hỏi thì lại phải chịu bị lăng mạ. Ok thôi cái đó em luôn sẵn sàng, bác viết 1 bài phân tích đi, nếu hay em save read-only để ngâm kíu dần ấy chứ.
            Ý tôi là: Muốn phán chắc chắn về 1 vấn đề gì, ta cần phải hiểu chắc chắn về nó đã. Không chỉ đọc một vài tài liệu mà đã phán được.

Nếu muốn nhìn tận mắt thực tế, chạy xuống HN đi (gần thôi mà). Tôi sẽ cho bạn phá hẳn 1 bộ nguồn tổng đài Power One FMP2548. Nguồn này công suất 2,5KW, điện áp ra từ 48V -> 60V. Biến áp của nó bé bằng 2 ngón tay út, chạy Push-pull. Số vòng sơ cấp 16 vòng, điện cảm 70uH, air-gap 1,2mm.

Nếu muốn sách vở, bạn cứ tìm xem có tài liệu uy tín nào yêu cầu như vậy không?

Tôi không dám nhận là cao thủ, nhưng cũng biết chút chút về mấy cái lẻ tẻ này. Đôi lúc cũng muốn viết 1 tut hoàn chỉnh để chia sẻ với anh em nhưng bận quá.
            Cứ đợi đã nhé.
            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Mình trả lời "vấn đề" của bạn thế này nhé!

+ Tần số như bạn nói f = 1.1/(Rt x Ct) công thức này là dùng trong chế độ flayback. Mình chạy chế độ push-pull thì chọn f = 1.1/(2Rt x xCt)
              + Khi thay đổi trị số của Rt và Ct thì ắt dao động ra sẽ thay đổi theo
              + Các tụ mà bạn nói đều càng to càng tốt, chú ý điện áp chịu đựng
              + Điện trở 2k6 có thể thay bằng 2K2 thiếu gì!
              + FET thì mình đã trả lời trong luồng này rồi tìm đọc lại nhé. Có thể dùng các con cũ trong main máy tính cũng tốt.
              Các bác cho em hỏi công thức trên tính F=KHz hay F=Hz. Em tính theo công thức trên thì ra 55 không biết là 55Hz hay 55KHz. Các bác giải thích giùm. Cảm ơn ạ!

Comment

• Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                Các bác cho em hỏi công thức trên tính F=KHz hay F=Hz. Em tính theo công thức trên thì ra 55 không biết là 55Hz hay 55KHz. Các bác giải thích giùm. Cảm ơn ạ!
                Tần số đơn vị Hz, R đơn vị ôm, C đơn vị Farra (F)

Comment

Tần số đơn vị Hz, R đơn vị ôm, C đơn vị Farra (F)
                  Thì theo mạch trên thì R=10Kôm=10000ôm, 102=1000p=1nf=0,000001f =>F=1,1/(2.1000 X 0,000001)=55. Vậy mạch này 55Hz à?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                    Bạn sai khi quy đổi giá trị tụ từ p sang F. Nếu tụ tính bằng p thì phải X10^-12. Kết quả có được là 55000Hz = 55Khz. Đấy là theo công thức của ON Semiconductor và Motorola, còn theo công thức của Texas Instruments thì nó = 50Khz.
                    Em cảm ơn bác! Đúng thiệt là em bị nhầm.

Comment

• Các bác cho em hỏi sao em mắc mạch như trang đầu tiên. Em dùng 75nf75 kích cho BAX em quấn sơ 3vòng x2 dây 1mm. Chưa tải nhưng khi cắm vào ắc quy thì fet rất nóng, có điện áp ra ở cuộn thứ rất cao. Fet em nóng bỏng tay luôn. Chân ra 9,10 của TL494 em đo ra khoảng 4v đã co dao động. Các bác giúp em! BAX em tự quấn.

Comment

• Mấy anh chị cho em hỏi 75nf75 có datasheet là "Rds(on)=13M ôm"."..." có ý nghĩa gì vậy ạ? Có sử dụng cho mạch này được không? Em cảm ơn!

Comment

• Vừa rồi lấy cục BAX trong nguồn máy tính cũ vừa chôm từ đống phế liệu gần nhà về thữ mạch thì ra được công suất khoảng 50w. Sau đó muốn tăng công suất nên tháo nó ra quấn lại dây to hơn nhưng khi đua vào mạch thì fet nóng như điên. Sơ 3 vòng X2 dây 1mm chập đôi. Fet dùng irf630. Cho em hỏi em quấn sai hay sao ạ! Em tháo ra quấn lại cả chục lần rùi mà không được. Làm lỏi vỡ ra mấy mảnh luôn. Mong các cao thủ về biến áp xung có kinh nghiệm giúp em với. Thanks all!

Comment

• Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                            Vừa rồi lấy cục BAX trong nguồn máy tính cũ vừa chôm từ đống phế liệu gần nhà về thữ mạch thì ra được công suất khoảng 50w. Sau đó muốn tăng công suất nên tháo nó ra quấn lại dây to hơn nhưng khi đua vào mạch thì fet nóng như điên. Sơ 3 vòng X2 dây 1mm chập đôi. Fet dùng irf630. Cho em hỏi em quấn sai hay sao ạ! Em tháo ra quấn lại cả chục lần rùi mà không được. Làm lỏi vỡ ra mấy mảnh luôn. Mong các cao thủ về biến áp xung có kinh nghiệm giúp em với. Thanks all!
                            Fet IRF630 có U=200V Rs=0,4 I=9A không dùng được. Bạn dùng loại Fet khác đi, loại nào được thì trong luồng có cả đó. Đọc lại sẽ thấy.

Comment

• Cho em hỏi thông số Rds(on) của hình dưới có ý nghĩa gì vậy ạ?

Comment

• nghĩa là điện trở giữa cực D và cực S khi nó mở thông hết cỡ là 0.028 ôm

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X