Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12 to 220v 40w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thuongvl Xem bài viết
    cho mình hỏi bạn viethung , muốn cho mạch nầy chạy ở tầng số 30khz đến 50khz thì mình cần thai đổi như thế nào
    cái này là 50khz rồi bác ơi,thay đổi điện trở 10k và tụ 102 đấy bác ạ,f=1/2(RtxCt)
    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
    Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
      Làm theo mạch dưới đây:

Sơ đồ trên rất ít linh kiện, các bạn dễ thực hiện thành công và cũng tránh phải đóng học phí quá cao dễ nản lòng hơn nữa cho các bạn mới làm quen với kỹ thuật swich TL494 rất thông dụng và rẻ tiền.

Một số điều chú ý:
      - Biến áp trong ảnh là dùng từ nguồn máy tính cũ, tuy nhiên cần phải xác định đúng đầu sơ cấp để đấu vào, điểm giửa cuộn sơ cấp là dây dài ló ra như cái “vòi voi” còn hai đầu để đấu vào cực D của IRFZ44 là 2 đầu ra +-5v của biến áp . chú ý hình vẽ có thể ko đúng trong trường hợp của bạn
      - Đầu ra khoảng 130v-150v (phía bên kia của biến áp) nên trong mạch ra có lắp bộ nhân 2 điện áp , mạch này chưa có lắp điện trở xả dòng tụ nên thận trọng kẻo bị điện giật, mặc dù đã dừng chạy . Bạn có thể lắp giũa + và - địên trở 470k để xả tụ
      - Nếu quấn lại biến áp thì theo tỉ lệ 1:1:20 (10v:10V:200v) dây sơ cấp 1mm dây thứ cấp 0.4mm, quấn thứ cấp phải lót giấy cách điện giũa các lớp với nhau. Giũa sơ cấp và thứ cấp cũng cần cách điện tốt lúc này không dùng tụ nhân áp nữa mà dùng cầu 4 diod + tụ lọc
      - Nếu dùng thắp đèn compac thì dòng ácquy tiêu thụ khoảng 1,4-1,5a không cần phải tản nhiệt ( nhưng nếu tải công suất lớn hơn thì phải có tản nhiệt tốt (nếu lắp tản nhiệt chung cho 2 bóng công suất IRF cần phải cách ly qua lớp lót (không được để 2 bóng cùng tiếp xúc với nhôm tản nhiệt)

Mạch in

Lắp ráp:

Chạy thử:

Chú ý: Mạch này chỉ cấp cho tải có thể chạy nguồn một chiều ví dụ như đèn compac, tivi, máy tính, đầu đĩa và đầu thu vệ tinh dùng nguồn xung! Không dùng được cho tải cảm hoặc các đầu thu dùng biến áp 50Hz để hạ thế!
      tôi có 2 con IRF 1010 vs 1 cái bax vọc đc trong cái inveter tàu.tôi ko muốn dùng ic làm driver cho fet liệu còn cách nào kick cho fet chạy ko

Comment

• Dùng IC là đơn giản nhất rồi bạn còn muốn gì nữa. Con này vừa dễ kiếm lại vừa rẻ nữa (dưới 10.000 vnđ/1con). Mạch trên là đơn giản nhất rồi đấy. muốn hiệu quả hơn thì phải thay đổi một chút.
        Bạn đọc kỹ lạo những bài đã thảo luận.

Comment

• Mạch tương đương nhưng đầy đủ hơn

mình có mạch này các bạn tham khảo:
          Click image for larger version

Name:	inverter TL 494.jpg
Views:	1
Size:	205.7 KB
ID:	1363377

Comment

• sao em làm không đựoc ?

Comment

• ai hướng dẫn dẫn cho em với

Comment

• Nguyên văn bởi aoeage1 Xem bài viết
                sao em làm không đựoc ?
                Bạn làm như thế nào mà bảo không được? có đúng LK? LK còn life không?
                Nguyên văn bởi aoeage1 Xem bài viết
                ai hướng dẫn dẫn cho em với
                Bạn nói cụ thể hơn đi, làm đến đâu rồi? vướng mắc ở chỗ nào thì anh em mới giúp được chứ? bạn nói thế anh em giúp có mà thành thày bói xem voi ah?

Comment

• cho em hoi dot d1 d2 d3 d4 là diot j vậy ạ em ới lop 9 nên chưa buk nheiu

Comment

• Nguyên văn bởi datvo113 Xem bài viết
                    cho em hoi dot d1 d2 d3 d4 là diot j vậy ạ em ới lop 9 nên chưa buk nheiu
                    còn nhỏ thì lo học đi.mai mốt lớn a chỉ cho làm.cũng đơn giản thôi mà. em k đưa hình biết cái nào mà nói. mà nếu nói z thì nó là diot xung đó

Comment

• làm mạch này quan trọng là có bã tốt.cùng 1 mạch nhưg 2 bã khac nhau từ 2 atx khác nhau là sẽ cho ra kq khác nhau
                      tui làm ok rồi nên có vài lời nói cho a e mới muốn làm.!

Comment

• Muốn làm công suất với mạch trên ra khoảng 100w 220v dùng BAX nguồn tivi tr quốc thì thông số vòng dây thế nào vậy mấy bác?

Comment

• để làm inverter với biến áp xung khoảng 300w các bac cứ kiếm em ee42 về cuốn, dùng 1 quả, đỡ phải ghép, mà không có dùng em ee55 cho nó máu, công xuất cao hơn lại dễ cuốn. em toàn dùng mạch đã có trên diễn đàn để làm thôi, các mạch đấy chạy tốt, luồng 600w pure sine ấy.
                          cái biến áp ti vi không biết to như thế nào nhưng mấy cái loại trong màn hình máy tính thì em nghĩ là được. cũng trông như em ee42 rồi.
                          |

Comment

• Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                            Muốn làm công suất với mạch trên ra khoảng 100w 220v dùng BAX nguồn tivi tr quốc thì thông số vòng dây thế nào vậy mấy bác?
                            Biến áp xung trong nguồn tivi thường là biến áp flyback, có khe hở khá lớn ở giữa, không thích hợp với push-pull. Nếu cứ cố làm thì công suất ra rất thấp. Biến áp push-pull yêu cầu lõi phải khít.

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                              Biến áp xung trong nguồn tivi thường là biến áp flyback, có khe hở khá lớn ở giữa, không thích hợp với push-pull. Nếu cứ cố làm thì công suất ra rất thấp. Biến áp push-pull yêu cầu lõi phải khít.
                              Thanks bác! Vậy cho em hỏi câu nữa. Con TL494 cho ra 2 chân 9,10 là xung vuông bán kì âm (-)và dương (+)phải không ạ? Nhưng khi ráp theo mạch như đầu bài thì nếu chạy fet kênh N thì chỉ kích fet được bán kì(+) thôi phải không ạ? Em cảm ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi meocon_87 Xem bài viết
                                để làm inverter với biến áp xung khoảng 300w các bac cứ kiếm em ee42 về cuốn, dùng 1 quả, đỡ phải ghép, mà không có dùng em ee55 cho nó máu, công xuất cao hơn lại dễ cuốn. em toàn dùng mạch đã có trên diễn đàn để làm thôi, các mạch đấy chạy tốt, luồng 600w pure sine ấy.
                                cái biến áp ti vi không biết to như thế nào nhưng mấy cái loại trong màn hình máy tính thì em nghĩ là được. cũng trông như em ee42 rồi.
                                Bác quấn thông số vòng dây thế nào với lỏi ee42 mà công suất đạt 300w chỉ em với. Thank ạ!

Comment

Về tác giả

Collapse

tansy Tìm hiểu thêm về tansy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X