Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cuối cùng cũng lấy được bằng cách luộc nước sôi, có điều làm khong cẩn thận nên bị vỡ 1 chữ E rùi.

Comment

• em hỏi tí,chân 4 của 494 em nối âm thì có được không?cho công suất nó lớn nhất ấy mà
      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
      Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
        em hỏi tí,chân 4 của 494 em nối âm thì có được không?cho công suất nó lớn nhất ấy mà
        Theo datasheet thì cho 0V là công suất lớn nhất rồi, cho âm cũng chẳng ăn thua gì đâu. nhưng mình thấy nên cấp cho chân 4 khoảng (0.1 - 0.2)V để tạo deadtime chứ không thì nóng Fet lắm.

Comment

• tính như thế nào ạ?
          Keep moving forward...

Comment

tính như thế nào ạ?
            Tính cái gì cơ bạn? Mình không hiểu?
            Nếu bạn muốn hỏi cách nào để có được (0.1-0.2)V cho chân số 4 thì dùng một chiết áp tinh chỉnh (hình vuông - màu xanh) khoảng 20k.
            Bạn đấu nguồn 0v và 5Vref (chân số 14 của 494) cho chiết áp, chân giữa chiết áp nối với chân số 4 (của 494), rồi bạn chỉnh biến trở cho về 0.2V.

Comment

• em hỏi tí,cái trở 2k6 nối từ chân 2 xuống chân 4 có tác dụng gì và tại sao trong mạch mới của forum lại cho chân 1 và chân 16 nối nhau qua 1 con tụ ạ?
              Keep moving forward...

Comment

• Các cách mắc đều tham khảo hay sửa đổi cơ bản từ datasheet mà ra bạn à.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• ý em là tác dụng của nó cơ
                  Keep moving forward...

Comment

ý em là tác dụng của nó cơ
                    Con trở 2k6 nối tiếp với con trở 1k có tác dụng tạo deadtime thôi.
                    bạn để ý kỹ sẽ thấy chân số 2 nối với chân số 14 (5Vref), vậy một đầu con trở đó được nối với 5V, đầu còn lại nối tiếp với con trở 1k, con trở 1k nối với chân(-) hay chính xác là mass. vậy chân số 4 nối với điểm chung giữa hai 2 con trở. với cách phân áp như thế này thì chân số 4 sẽ được cấp điện áp khoảng 1,3V.
                    Như vậy deadtime quá lớn (công suất thấp). bạn có thể tính toán lại thông số 2 con trở này để áp cấp vào chân 4 khoảng 0.2V là được (công suất sẽ lớn hơn). tốt nhất bạn thay 2 con trở đó bằng 1 cái chiết áp tinh chỉnh khoảng 10-20k để vặn bạn sẽ thấy điện áp out ra bên thứ cấp BAX thay đổi như thế nào (áp cấp cho chân số 4 càng nhỏ thì áp ra càng lớn, và ngược lại).

Comment

• anh giải thích cho em rõ hơn về deadtime được không?tại sao ta không nối chân 4 xuống âm được
                      Keep moving forward...

Comment

anh giải thích cho em rõ hơn về deadtime được không?tại sao ta không nối chân 4 xuống âm được
                        có deadtime để giảm độ rộng xung kích fet của 494. nếu không có deadtime sẽ có 1 khoảng thời gian trùng dẫn (làm nóng Fet). Tuy nhiên nếu để Deadtime lớn quá sẽ làm giảm công suất vì thời gian kích Fet ít, chỉ nên để 1 chút để tránh trùng dẫn thôi.
                        Mình mô phỏng đơn giản như hình vẽ cho bạn dễ hiểu. còn cụ thể bạn xem datasheet nhé.

Comment

anh giải thích cho em rõ hơn về deadtime được không?tại sao ta không nối chân 4 xuống âm được
                          Ko phải là ko nối pin 4 xuống GND đc mà là ko ai nối, ta luôn muốn duty=47->49%, nếu duty=50% thì dễ gây nóng fet do ko có deadtime.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• em hơi ngu nên hỏi thêm câu nữa là vậy ta nối chân 4 xuống âm là deadtime tăng chứ(nó lên tới max là 48% mà
                            Keep moving forward...

Comment

em hơi ngu nên hỏi thêm câu nữa là vậy ta nối chân 4 xuống âm là deadtime tăng chứ(nó lên tới max là 48% mà
                              Mình nghĩ là không được đâu. nếu được thì Datasheet đã đưa ra rồi.
                              Bạn cứ thử cấp điện áp âm cho nó đi.
                              mà muốn tăng công suất thì chủ yếu là do BAX và mạch kích của nó chứ, còn độ rộng xung thêm 1-2% nữa thì ăn thua gì?

Comment

• em lắp thêm mạch nguyên bản chạy bóng 100W hơi kém,sau đó em thay =con 100 ôm thì 100W không nhằm nhò gì cả!
                                Keep moving forward...

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X