Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi biến áp xung chỉ có trong PC phải không các anh?!

Comment

• Nguyên văn bởi transisto Xem bài viết
      Cho em hỏi biến áp xung chỉ có trong PC phải không các anh?!
      biến áp xung có rất nhiều trong các thiết bị điện tử bạn à. như các vật thông dụng nhất xung quanh ta là cục xạc điện thoại, bóng đèn compast nguồn trong tivi đầu dvd, ....... v.v..... trong amply và radio đời cũ ko có nghe.
      email:
      chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

• ôi tức quá! lúc không tải thì 2 con fet lạnh tanh nên mình cứ để một lúc xem thế nào, ai ngờ lúc sau 1 con fet bỗng nhiên cháy bốc lửa lên rồi thiêu rụi cả cục bax mới móc từ con ups ra ôi điên quá thế là hết thứ để vọc. buồn quá! vừa mất tiền fet vừa mất đồ bax móc nguyên từ con ups ra huhu
        Khi tôi chết hãy chôn tôi cùng cái VOM và cái mỏ hàn

Comment

• Nguyên văn bởi lovedream_11 Xem bài viết
          ôi tức quá! lúc không tải thì 2 con fet lạnh tanh nên mình cứ để một lúc xem thế nào, ai ngờ lúc sau 1 con fet bỗng nhiên cháy bốc lửa lên rồi thiêu rụi cả cục bax mới móc từ con ups ra ôi điên quá thế là hết thứ để vọc. buồn quá! vừa mất tiền fet vừa mất đồ bax móc nguyên từ con ups ra huhu
          phí quá
          bác tự cuốn BAX được mà bác!
          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
          Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
            phí quá
            bác tự cuốn BAX được mà bác!
            vâng cũng có phá 1 em atx ra tự cuốn rồi! định thử ra sông dí xuống xem có con cá nào nổi lên không nhưng chưa thấy cá chết mà thấy 4 con 3205 chết nhăn răng hehe, em móc cái bax trong ups ra xem nó có ngon hơn cái kia ko thôi rồi lại hàn vào nguyên như cũ, ai ngờ... lại phải tính cuốn cái bax khác trả lại cho em ups thôi không để em nó nằm đấy ko đành lòng, nó chỉ chảy hết phần giấy cách điện thôi, chắc tháo ra bọc lại có thể ngon bác ợ
            Last edited by lovedream_11; 17-04-2012, 22:46.
            Khi tôi chết hãy chôn tôi cùng cái VOM và cái mỏ hàn

Comment

• bác có thể gởi cho em sơ đồ được ko?

Comment

• Mấy cao thủ không còn vào đây bàn luận nữa nhỉ???

Comment

• Các bác có thể giúp em hiểu dead time là gì được không ạ? Và nó liên quan gì đến trùng dẫn vậy? Em cảm ơn nhiều lắm!

Comment

• Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                    Các bác có thể giúp em hiểu dead time là gì được không ạ? Và nó liên quan gì đến trùng dẫn vậy? Em cảm ơn nhiều lắm!
                    Bạn xem ở đây #639 http://www.dientuvietnam.net/forums/...3/index64.html

Comment

• Mình vừa làm xong 1 cái chưa nhân áp thì ra được 100v nhưng khi gắn nhân áp vào thì nó ko có vôn nào hết mà 2 con fet thì nóng quá trời luôn hix xin mấy cao thu giúp dùm ,minh có chụp mấy bai hình nek
                      Click image for larger version

Name:	IMG009.jpg
Views:	1
Size:	185.2 KB
ID:	1366113

Name:	IMG010.jpg
Size:	160.0 KB
ID:	1366114

Name:	IMG011.jpg
Size:	171.4 KB
ID:	1366115

Name:	IMG012.jpg
Size:	62.6 KB
ID:	1366116

Name:	IMG014.jpg
Size:	47.0 KB
ID:	1366117

Comment

• Mình vừa làm xong 1 cái chưa nhân áp thì ra được 100v nhưng khi gắn nhân áp vào thì nó ko có vôn nào hết mà 2 con fet thì nóng quá trời luôn hix xin mấy cao thu giúp dùm ,minh có chụp mấy bai hình nek

Name:	IMG009.jpg
Size:	185.2 KB
ID:	1366113

Name:	IMG010.jpg
Size:	160.0 KB
ID:	1366114

Name:	IMG011.jpg
Size:	171.4 KB
ID:	1366115

Name:	IMG012.jpg
Size:	62.6 KB
ID:	1366116

Name:	IMG014.jpg
Size:	47.0 KB
ID:	1366117

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                          trả lời giúp bạn KKK., đúng là có tụ hóa vào fet hơi nóng và giảm độ sáng đèn chút xíu đó bạn, còn nguyên nhân mình bó tay. mạch mình dùng IR2110, tần số 50hz cần deatime làm gì bạn. nếu bạn chơi xung vuông thì có deatime sẽ êm hơn nhưng nếu modsin thì theo mình không cần.

trên tinh thần cảm ơn các bác tiên đã mở luồng này cũng như post những sơ đồ trước, mình sẽ post toàn bộ sơ đồ để bác nào thích thì tham khảo. mạch điện không có gì mới ngoài những sửa đổi và bổ sung chút ít. Giá trị các linh kiện chính xác như mình đã làm.
                          làm.

Trước hết là phần DC to DC.

Mạch cho chạy 20khz, điện trở xác định f là 50k, tuy nhiên không có trở 50k ta có thể 47k khi đó f khoảng 21khz vẫn ổn, bạn nào muốn chính xác thì cho VR50k mà vặn. cuộn cảm lọc đầu vào L1 và tụ 2200/25v rất quan trọng. bạn nào ráp rồi mới thấy sự lợi hại của nó. Lõi xuyến 10-20-5, dây 3mm ( lấy dây đồng 1 lõi bọc nhựa ấy) quấn 5 v. cuộn L2 mình chọn đại cũng loại xuyến, nhưng chọn đại mà hên vì mình đã thử các cuộn khác thì BAX sôi rất dữ, cái này các bạn kiên nhẫn mà thử, đôi khi mạch lọc L1 tốt sẽ chẳng cần L2. Cái quan tâm là cầu FR307, lúc đầu mình thử dùng FR307 nhưng sao chết fet hoài, thay vào là chết chẳng hiểu tại sao, tháo điode ra đo thử thì sống nhưng gắn vào lại chập chết fet, cuối cùng mình thay loại tương tương là SF36 thì ok, hình như FR307 bị xung ngược đánh thủng, cái này mình không phải dân điện tử nên đón mò thế thôi. Tụ 1n nên dùng tụ Ccal màu vàng như trong hình để tần số ổn định không trôi. Còn lại đã có trong sơ đồ.

Đến phần mạch điều khiển

Ic 555 dao động 1khz, có bạn hỏi nếu muốn mạch này phải tốn 400k mua cái digital meter hả trời, thôi thì VR50k bạn thay bằng 2 con trở 8k2 và 1k nối tiếp nhau, với sai số của linh kiện hiện nay thì tần số ra cho phép 1khz. Cuộn lọc mình cũng lượm đại một cục ngoài nhật tảo mà gắn vào. 3 con VR để chia áp mình dùng loại vi chỉnh cho mạch gọn, các bạn có thể dùng loại khác, nhưng mạch bảo vệ acquy thì phải dùng loại đó, vì nó chỉnh chính xác đển mv. Relay là loại 12v 8 chân nhỏ bằng đầu ngón tay cái, cắt bỏ 2 chân thường đóng không dùng đến. cuộn cảm 1uH/0.5A là loại quấn sẵn như điện trở. Có bạn hỏi có cần lọc phức tạp thế không, nhưng điều đó không thừa để nó triệt tiêu các nhiễu cao tần khi 494 xuất xung. Đến cái công tắc Sw là loại kích nhấn nhả, nó có vai trò như nút restart, vì khi mạch đang chạy dòng cao, acquy sụt áp xuống 10.5v nếu không có SW mắc như sơ đồ thì mạch ta sẻ tắt nhưng nó lại tự động mở, cứ thế đóng mở đóng mở đến khi chết hết fet thì thôi hehe. Có SW khi cấp nguồn ta ấn thì nó chạy, khi bình yếu thì mạch tắt luôn. Các bác có thấy sự khác biệt của chân 13 con 494 của mạch này với con 494 bên DC to DC không?. Ráp rồi mới biết. còn lại không gì để nói.

Cuối cùng là cách điều chỉnh, với mạch DC to DC vẫn do BAX quyết định, cái này do các bạn. BAX chạy không tải dưới 0.5A là tốt, kéo tải 100w khi qua cầu nắn cũng như tụ hóa đo được khoảng 320-350 V là ok. Sau đó chỉnh VR50k để áp ra 310v. nếu BAX sôi thì là do mạch lọc và BAX, cái này các bạn tự giải quyết

Đến phần điều khiển, điều chỉnh phần bảo vệ acquy trước, cấp nguồn cho mạch qua bộ phần điều chỉnh điện áp có thể dùng 317, chỉnh áp xuống 10.5v và chỉnh VR5k cho relay chuyển trạng thái là ok. Nối tiếp cầu H với bóng 100w, cho chạy phần DC to DC nếu đèn sáng thì thôi rồi xem có chạm hay chết fet không, nếu đèn không sáng thì bỏ đèn ra và thay bằng cầu chì 2A cho an toàn, lắp đèn sau cầu H, hàn thêm2 con diode 4148 ở chân 1 và chân 10 của 4017 đưa vào chân 3 của 494. vặn 3 VR chia áp nhỏ nhất về phía các chân của 4017. cho mạch chạy, đèn sẻ sáng rất yếu. chỉnh con VR thứ nhất ( theo thứ tự từ trên xuống) và đo áp AC sau tải là 75v, đến con thứ hai là 150v , con cuối cùng là 200v, cuối cùng chích bỏ 2 con diode ở chân 1 và 10 của 4017 thì áp lên đúng 220v, nếu không đúng thì chỉnh phần hồi tiếp cho nó lên đúng 220. thế là xong, nhớ lắp nhôm tản nhiệt lớn cho fet sơ cấp, có thể gắn quạt cho nó.

Ruột gan phèo phổi em nó hết rồi đấy, ráp không chạy nửa thì ra nhật tảo mua về dùng cho chắc.
                          EM là dân ngoại đạo bác cho em hỏi tý :
                          so đồ mạch của bác nguồn vào là 310v DC vậy khi băm lọc xong thỳ nguồn 310v AC lấy từ điểm nào vậy -:S
                          câu hỏi hơi ngố các bác đừng cười em nhe !!!!!!!!!!!
                          [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• Nguyên văn bởi heo383 Xem bài viết
                            Mình vừa làm xong 1 cái chưa nhân áp thì ra được 100v nhưng khi gắn nhân áp vào thì nó ko có vôn nào hết mà 2 con fet thì nóng quá trời luôn hix xin mấy cao thu giúp dùm ,minh có chụp mấy bai hình nek
                            [ATTACH=CONFIG]50487[/ATTACH]
                            [ATTACH=CONFIG]50488[/ATTACH]
                            [ATTACH=CONFIG]50489[/ATTACH]
                            [ATTACH=CONFIG]50490[/ATTACH]
                            [ATTACH=CONFIG]50491[/ATTACH]
                            bạn xem lại giá trị mấy con diode và tụ xem chuẩn chưa , cái machj dó mình lắp 2 con IRF44N
                            mà chạy 4 bóng compac fet chỉ ấm 1 chút thui chạy tivi và đầu kỹ thuật số ngon lành
                            mình đã láp được mấy cái cho mọi người thắp bóng khi mất diện chạy trực tiếp = đường dây điện trong nhà đều ok chưa có hiện tượng gì !
                            BAX bạn cuốn lai ak
                            [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• vậy cho mình hỏi quấn bax lại như thế nào chỉ mình với ,trên mach đó mình lấy 2 con diot trong nguồn máy tính lun đó còn tụ thì mình dùng 200V/250uF được kô,chỉ dùm mình cach quấn lại bax nha,sơ cấp bao nhiêu vòng va thứ cấp bao nhiêu vòng,còn 2 con Fet mình lấy trong cái ups nên mình kô biết tên họ nó là gì hết vì ông Hồ Cẩm Đào xóa hết tên mất chỉ để lại dòng chữ China thiệt to thế mới tức chứ
                              Last edited by heo383; 24-08-2012, 19:06.

Comment

• Chạy đèn compact thì nhớ phải là AC đã đc băm ở tần 50Hz/60Hz chứ ko chết ngỏm mấy thằng bên trong đèn.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                                Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X