Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
    ko biet hai_nt có thể gửi mạch phần DC-DC vào mail của mình ko mình xin hậu tạ
    minhtam2412@yahoo.com
    Mạch của mình đây

Cách chỉnh mạch:
    Bạn chỉnh biến trở R1 (20k)để cho chân số 4 của TL494 được 0.5v
    Biến trở R3 (50k) để chỉnh điện áp ra. Chú ý R15 là 560k
    Lúc nào rảnh mình gửi mạch Orcad vào mail cho
    Last edited by hai_nt; 29-07-2011, 14:34.

Comment

• mình có mạch inverter 12vdc-230vac 3kva mà mình hk biết post lên

Comment

• bạn vào mục trả lời chi tiết.
        Có cho đính kèm file, bạn nhấp vào rồi chọn file, rồi chọn file đính kèm. sau đó nhấp tiếp chọn file là được.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhthoang Xem bài viết
          mình có mạch inverter 12vdc-230vac 3kva mà mình hk biết post lên
          post sơ đồ lên đi bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
            Mạch của mình đây

Cách chỉnh mạch:
            Bạn chỉnh biến trở R1 (20k)để cho chân số 4 của TL494 được 0.5v
            Biến trở R3 (50k) để chỉnh điện áp ra. Chú ý R15 là 560k
            Lúc nào rảnh mình gửi mạch Orcad vào mail cho
            mình bỏ phần tran a1013 và diot 102 và nối trực tiếp chân 9, 10 với g của fet và thêm diện trở xả g như vậy có được ko

Comment

• Bạn bỏ đi cũng được, nhưng có thêm hai con đấy để điện tích trên chân G được xả về mass nhanh nhất => mạch chạy được tần số cao.
              Khi chân 9 hay 10 của con 494 kích Fet (ở mức cao) thì tran A1013 ở trạng thái ngắt, Fet được kích.
              Khi chân 9 hay 10 của con 494 ở mức thấp thì tran A1013 ở trạng thái dẫn, điện tích tại chân G của Fet được qua trở 15ôm rồi qua tran A để về mass.

Nói chung mình thấy mạch này chạy khá tốt, bạn cứ lắp đúng như các thông số linh kiện trên mạch là chạy.
              Quan trọng nhất là cái BAX thôi. bạn phải quấn cho thật tốt nhé.

Comment

Bạn bỏ đi cũng được, nhưng có thêm hai con đấy để điện tích trên chân G được xả về mass nhanh nhất => mạch chạy được tần số cao.
                Khi chân 9 hay 10 của con 494 kích Fet (ở mức cao) thì tran A1013 ở trạng thái ngắt, Fet được kích.
                Khi chân 9 hay 10 của con 494 ở mức thấp thì tran A1013 ở trạng thái dẫn, điện tích tại chân G của Fet được qua trở 15ôm rồi qua tran A để về mass.

Nói chung mình thấy mạch này chạy khá tốt, bạn cứ lắp đúng như các thông số linh kiện trên mạch là chạy.
                Quan trọng nhất là cái BAX thôi. bạn phải quấn cho thật tốt nhé.
                vậy con trở 470/2w co tac dụng gì khi đã có tran a1013

Comment

• Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
                  vậy con trở 470/2w co tac dụng gì khi đã có tran a1013
                  Chắc để đề phòng con A có vấn đề thôi.
                  Mạch này mình cũng tham khảo thôi chứ không tự thiết kế.
                  Nhưng phân tích thấy cũng ổn, bạn lắp và thử đi. mình thử rồi, nhiều bạn cũng làm theo mình và chạy rồi đấy.

Comment

• Mình sửa đổi lại mạch của bạn Hoangdai như thế này có ổn không các bác?

p/s: Mình upload nhầm file ảnh (các bạn xem hình bên dưới nhé !)
                    Thanks.
                    Attached Files

Comment

• Mạch của hoangdai chưa có hồi tiếp, điện trở xả Gate của Fet lớn quá, bạn thay bằng 470ôm thôi.
                      Còn phần tạo dao động cho 494 thấy nhiều tụ quá. Bạn thay các tụ ở chân số 5 của 494 bằng một con tụ 102 (0.001uF), chân số 6 bằng điện trở 22k.
                      Phần nhân đôi điện áp thế là ổn, tuy nhiên mình thấy cuộn cảm L2 người ta thường để sau diot, và bạn nên thêm vào 2 điện trở khoảng 220k để xả tụ khi không dùng, mình bị giật mấy lần vì không có điện trở xả tụ đấy.
                      Bạn cứ lắp thử đi, nếu thấy ổn thì chạy luôn, nếu thấy chưa ổn thì chỉnh tiếp.

Comment

• mạch này côn suất kém 1 tí vì trở chân 4 hơi lớn,và tần số của mạch này thì phải xem lại vì nó tính ra là 50:3(khz)hơi thấp
                        anh hai_nt đợi em tí nhé,em cài lại máy nên mất rùi,tí em vẽ lại rồi gửi mail cho anh
                        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                        Keep moving forward...

Comment

Biến áp bạn tự quấn hay dùng lại biến áp ATX.
                          bạn làm theo mạch này nha.
                          mình đang chạy thấy không sao cả.

Biến trở R1 để chỉnh deadtime, bạn chỉnh cho áp vào chân số 4 (494) khoảng 0.5V.
                          Biến trở R3 để chỉnh áp ra sau BAX.
                          Đây là mạch có hồi tiếp, nên điện áp ra không đổi.
                          Mình là dân ko biết gì nhiều về điện tử nhưng rất thích mầy mò mấy khoản này. Mình đang định làm theo mạch này để dùng đơn giản là thắp sáng thôi. Bạn nào có thể chỉ cho mình biết mấy ký hiệu tụ kia là thế nào ko? tại sao cái thì ký hiệu song song, cái thì lại ko song song là sao? VD như con C8, C9,C10 là tụ gì? Con C8 là tụ hóa 225mf 400v phải ko? Con C10 là 10mf 25v phải ko. Bạn nào chỉ hộ mình cụ thể với.
                          Gà con online

Comment

• Nguyên văn bởi tranduythoan Xem bài viết
                            Mình là dân ko biết gì nhiều về điện tử nhưng rất thích mầy mò mấy khoản này. Mình đang định làm theo mạch này để dùng đơn giản là thắp sáng thôi. Bạn nào có thể chỉ cho mình biết mấy ký hiệu tụ kia là thế nào ko? tại sao cái thì ký hiệu song song, cái thì lại ko song song là sao? VD như con C8, C9,C10 là tụ gì? Con C8 là tụ hóa 225mf 400v phải ko? Con C10 là 10mf 25v phải ko. Bạn nào chỉ hộ mình cụ thể với.
                            tụ có 1 cái thẳng và 1 cái cong là tụ hóa, tụ có 2 cái gạch // là tụ không phân cực. trị số mà kèm theo đơn vị thì đó là giá trị của tụ ví dụ: C1 có kí hiệu 220uf/400V thì nó có giá trị là 220 muy, điện áp chịu đựng tối đa 400V, tụ không ghi gì mà có kí hiệu như thế này: C2 224/100 thì là 0.22 muy và 400v, bạn vào đọc lại điện tử cơ bản là biết liền.
                            Chuyên:
                            Điện công nghiệp, PLC, biến tần
                            Linh kiện công suất, biến áp.
                            Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
                            Email:
                            Mobile: 0966078382

Comment

• hix, khái niệm về tụ bạn còn chưa nắm vững chơi hàng điện tử công xuất rất nguy hiểm cho người và của. bạn nên bắt đầu từ những bước đơn giản nhất như là đọc tài liệu về điện tử căn bản trước.

- tiện thể thì mình trả lời luôn thắc mắc của bạn: những con tụ có 2 gạch song song (||) đó là tụ không phân cực(tụ gốm) (chiều nào cũng được không phân biệt + - ) còn tụ có 1 gạch sọc và 1 gạch cong ( |) ) đó là tụ phân cực (tụ giấy) có phân biệt âm dương ( + -) nếu không đấu đúng thì sẽ bị chập - nổ.

Comment

• Mình xin cảm ơn tất cả các bạn đã chỉ cho mình. Mình gặp tụ này ở ngoài nhiều rồi và cũng biết qua về nó. Nhưng ko phải chuyên ngành nên mình ko hiểu rõ ký hiệu đó. Mình sẽ nghiên cứu những cuốn sách đó. cảm ơn các bạn rất nhiều.
                                Hiện tại mình đang định làm mạch đó để chiếu sáng. Mình thấy điện áp ra là 310v. Như vậy có cao quá ko? Thiết bị của chúng ta hầu như là 220v cớ mà. Hơn nữa mình định lấy Nguyên biến áp của nguồn ATX mà ko quấn lại có được ko? Nếu bình 12v/25A thì sẽ chạy bóng 100W được bao lâu? Bạn nào biết chỉ thêm cho mình với. Thank
                                Gà con online

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X