Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ắc quy khô ?? giúp em với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ắc quy khô ?? giúp em với !

em có 1 cái đèn sạc dùng ắc quy khô 6V đang chạy tốt. vừa rồi em cạy nắp cái ắc quy khô đó ra ,thấy nó cạn nước ,em mới châm thêm , thì điện áp giữa 2 cực của ắc quy giảm xuống còn 4,5V ,không sử dụng được . cắm điện sạc lại thì thấy nước trong bình sôi rất nhiều mà điện áp không tăng. mong các anh hướng dẫn em khắc phục .cứu em với.

Trời ơi! Châm thêm cái gì vậy, nước hay axit??

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

lúc đầu em châm thêm nước cất ,bị như vậy , em súc sạch lại bình , em châm vào axit loại đổ cho bình mới . không cải thiện được gì hết

Comment

không ai biết hết sao ? giúp em với

Comment

sợ rằng khó qua khỏi rồi .
          Nó có phải bình ắc quy ướt đâu mà " "súc" "
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

có ai cho em biết cấu tạo và nguyên lý hoạt của ắc quy khô được không ? nó có gì khác so với ắc quy nước ? giúp em với !
            Last edited by lhphuong; 26-12-2006, 23:06.

Comment

Nguyên văn bởi lhphuong Xem bài viết
              em có 1 cái đèn sạc dùng ắc quy khô 6V đang chạy tốt. vừa rồi em cạy nắp cái ắc quy khô đó ra ,thấy nó cạn nước ,em mới châm thêm , thì điện áp giữa 2 cực của ắc quy giảm xuống còn 4,5V ,không sử dụng được . cắm điện sạc lại thì thấy nước trong bình sôi rất nhiều mà điện áp không tăng. mong các anh hướng dẫn em khắc phục .cứu em với.
              Lỗi này rất dễ xảy ra nếu bạn châm nước không tinh khiết (dùng nước giếng khoan như anh Quế Dương chẳng hạn). Do nước không tinh khiết, đặc biệt là nước giếng khoan chứa rất nhiều ion tự do của các loại muối hoà tan trong đó như Mg++, Ca++, .... Khi châm vào nó sẽ dẫn điện giữa các cực tính của ac qui và làm giảm điện áp và rất nhanh hết điện (giống trường hợp bạn nói).

Theo tớ nên súc bằng nước cất và châm dung dịch axit loãng đúng tỉ lệ, nạp xả điện, súc và châm lại vài lần có thể hồi phục. Nếu trường hợp do cạn nước quá lâu, hoặc do nước châm vào không tinh khiết bạn nạp và dùng nhiều lần dẫn đến rụng cực thì gần như tèo hẳn.

Cái này phải hỏi các chuyên gia bên điện lực như bác Quốc Thái và Cô Nhóc (yêu) may ra mới kíu được :d

Comment

em đã súc và sạc ắc quy loại nước rất nhiều lần rồi , dùng rất tốt ,đến khi đụng cái ắc quy khô này lại bị vướng . buồn thiệt

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507 Xem bài viết
                  Lỗi này rất dễ xảy ra nếu bạn châm nước không tinh khiết (dùng nước giếng khoan như anh Quế Dương chẳng hạn). Do nước không tinh khiết, đặc biệt là nước giếng khoan chứa rất nhiều ion tự do của các loại muối hoà tan trong đó như Mg++, Ca++, .... Khi châm vào nó sẽ dẫn điện giữa các cực tính của ac qui và làm giảm điện áp và rất nhanh hết điện (giống trường hợp bạn nói).

Theo tớ nên súc bằng nước cất và châm dung dịch axit loãng đúng tỉ lệ, nạp xả điện, súc và châm lại vài lần có thể hồi phục. Nếu trường hợp do cạn nước quá lâu, hoặc do nước châm vào không tinh khiết bạn nạp và dùng nhiều lần dẫn đến rụng cực thì gần như tèo hẳn.

Cái này phải hỏi các chuyên gia bên điện lực như bác Quốc Thái và Cô Nhóc (yêu) may ra mới kíu được :d
                  bác ơi ! đầu tiên em châm bằng nước cất là đã bị . sau đó em súc lại và châm lại bằng axit loại người ta bán kèm theo ắc quy (dong nai) , mà nó vẫn bị

Comment

có ai chỉ em với

Comment

Nó tiêu luôn rồi đó.
                      Accu khô nếu là loại Pb-axit thì dung dịch của nó có dạng gel, không bay hơi, do đó khi nó cạn nước là dấu hiệu nó chuẩn bị toi rồi. Vì dung dịch điện giải là dạng gel nên các tấm chì xốp hơn loại nước, bạn súc rửa nó dễ bị hòa tan rồi chai lắm.

Comment

Vứt đi mua cái khác được rồi bạn ơi. Nó là ác quy khô sao lai châm nước , phải châm lửa chứ

Comment

nhờ mấy chị mua ve chai (đồ phế thải) sửa dùm bạn ơi

Comment

Đúng là chuyện súc và châm nước cho acqui khô là không nên . Acqui khô thường hỏng do nạp không đúng cách và do va chạm ( gẫy cực ) .

Comment

ko phai do axit đâu,no danh cho acquy nươc ma
                              ban ra mua lọ Xut đổ vào

Comment

Về tác giả

Collapse

lhphuong Tìm hiểu thêm về lhphuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X